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Uchumi wa dunia umeendelea kuwa thabiti
ukichangiwa na kuboreshwa kwa mazingira ya
kifedha pamoja na kupungua kwa athari za ongezeko
la ushuru wa bidhaa baina ya mataifa makubwa
kibiashara. Pamoja na kuimarika huku, kasi ya ukuaji
wa uchumi iko kwenye hatari ya kupungua kutokana
na matarajio ya madiliko ya sera za biashara baina
ya nchi kubwa kiuchumi duniani (Kielelezo 1.1a na
1.1b).

Kwa ujumla, mfumuko wa bei duniani umeendelea
kuwa wa wastani katika maeneo mengi mwezi Julai
2025, ukichangiwa na kupungua kwa vikwazo vya
ugavi wa bidhaa na utulivu wa bei za bidhaa muhimu
(Kielelezo 1.2). Kutokana na hali hii, benki kuu katika
nchi nyingi ziliamua kutobadilisha viwango vya riba
ya benki kuu vilivyopo, kwa lengo la kuleta uwiano
baina ya kudhibiti matarajio ya mfumuko wa bei
katika kipindi cha muda wa kati na kuchochea kasi
ya ukuaji wa shughuli za uchumi. Katika ukanda
wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika,
mfumuko wa bei ulikua na muelekeo wa kupanda
kwa baadhi ya nchi na kupungua kwa nchi nyingine,
huku katika ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki,
mfumuko wa bei uliendelea kuwa ndani ya kiwango
kinachokubalika kwenye mtangamano wa kikanda
wa chini ya asilimia 8 (Kielelezo 1.3 na 1.4).

Kielelezo 1.1a: Fahirisi ya Kutokuwa na-Uhakika ya
Sera za Dunia

60,000.0 -

50,000.0 4

40,000.0 A

30,000.0 -

20,000.0 o

10,000.0 1

Mei-24
Jun-24

Jul-24
Ago-24
Sep-24
Okt-24
Nov-24
Des-24
Jan-25
Feb-25
Mac-25
Apr-25
Mei-25
Jun-25

Jul-25

Chanzo: https://www.policyuncertainity.com/trade

Kielelezo 1.1b: Fahirisi ya Kutokuwa-na-Uhakika wa
biashara Duniani
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Chanzo : https://worlduncertainityindex.com/

Mwezi Julai 2025, mwenendo wa bei katika soko
la bidhaa duniani ulionesha hali isiyotabirika
ikilinganishwa na mwezi uliotangulia. Bei ya mafuta
ghafi iliendelea kuwa tulivu katika kiwango cha dola
za Marekani 69.2 kwa pipa, licha ya nchi za Urusi na
Iran kuwekewa vikwazo vipya vya kiuchumi (Jedwali
A8). Utulivu huu ulichangiwa kwa kiwango kikubwa
na kuongezeka kwa akiba ya mafuta nchini Marekani
na China, pamoja na ongezeko la uzalishaji kutoka
nchi zisizo wanachama wa OPEC+ ambalo lilifidia
upungufu wa uzalishaji kutoka kwa wanachama wa
OPECH+. Bei ya dhahabu ilishuka kufuatia kulegezwa
kwa vikwazo vya kibiashara duniani. Hali hii ilipelekea
kupungua kwa uhitaji wa dhahabu kama sehemu
salama ya uwekezaji.

Bei ya kahawa ilishuka zaidi kutokana na msimu wa
mavuno unaoendelea nchini Brazil na Vietham. Bei
ya ngano pia ilipungua kutokana na msimu mpya wa
mavuno katika nchi za Kaskazini mwa Dunia. Bei
ya mahindi na mchele zilipungua ikilinganishwa na
mwezi uliopita, kutokana na wingi wa usambazaji wa
bidhaa za mauzo ya nje na kupungua kwa mabhitaji
ya uagizaji. Wakati huohuo, bei ya sukari ilishuka
kidogo kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji
katika nchi zinazoongoza kwa uzalishaji wa bidhaa
hiyo, hususan Brazil, India na Thailand. Kwa upande
mwingine, bei ya tumbaku ilipanda kutokana na
ongezeko la mabhitaji duniani, hususan katika ukanda
wa Asia-Pacific. Bei ya mafuta ya mawese pia
iliongezeka, ikichochewa na mabhitaji makubwa na
kuimarika kwa ushindani. Bei ya mbolea iliendelea
kupanda, ikionyesha ongezeko la mahitaji maeneo



mengi duniani (Kielelezo 1.5).

Kielelezo 1.2: Mfumuko wa Bei kwa Nchi

Zinazoendelea na Zinazochipukia
Kiuchumi

Mehi zilizoendelea Nchi zinazoibukia
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Chanzo: Bloomberg

Kielelezo 1.3: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa Nchi
za Jumuiya ya Afrika Mashariki
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei
vilivyokusudiwa (inflation target)
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Kielelezo 1.4: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa Nchi

za Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za
Kusini mwa Afrika
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei
vilivyokusudiwa (inflation target)

Kielelezo 1.5: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia
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Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects
Tanbihi: DAP Inaashiria Di-ammonium phosphate

2.1 Mfumuko wa Bei

Kiwango cha mfumuko wa bei kimeendelea kuwa
ndani ya wigo wa lengo la nchi na vigezo vya
mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za Jumuiya
ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya
Kusini mwa Afrika (Kielelezo 2.1.1). Kwa mwezi wa
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Julai 2025, mfumuko wa bei ulikua kwa asilimia 3.3,
sawasawa na mfumuko wa bei katika mwezi wa Juni
2025. Matokeo haya yanaakisi ongezeko la mfumuko
wa bei wa vyakula na vinywaji baridi lililofidiwa na
kupungua kwa kasi ya mfumuko wa bei kupungua
kwa bei za bidhaa za msingi kama mafuta, umeme
na nishati (Jedwali 2.1.1).

Jedwali 2.1.1: Maendeleo ya Mfumuko wa Bei
2020 =100

Badiliko la Mfumuko wa bei (Asilimia)

Badiliko: Mwezi hadi Mwezi Badiliko kwa Mwaka
Makundi Makuu ya Fahirisi

Mizania ~Julai-24 _Juni-25_Julai-25__ Julai-24 _Juni-25 _Julai-25

Vyakula na vinywaii baridi 28.2 -1 0.7 08 09 73 76
Vinywaiji vikali na tumbaku 1.9 0.6 0.1 0.1 32 35 3.0
Nguo, mavazi na viatu 10.8 0.1 0.2 0.0 18 20 1.9
Makazi, maji, umeme, gesi na nishati zinginezo 15.1 0.1 0.2 0.4 66 17 1.3
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa makazi 7.9 03 0.0 0.6 35 20 24
Alya 25 0.3 0.0 0.1 19 18 1.6
Usafiri 14.1 0.3 0.0 0.0 52 16 12
Habari na mawasiliano 5.4 0.1 0.0 0.0 17 00 0.2
Burudani, michezo na utamaduni 1.6 03 0.1 0.1 33 14 1.0
Elimu 2.0 0.0 0.0 0.0 34 34 3.1
Migahawa na huduma za malazi 6.6 0.3 0.0 0.0 28 13 1.0
Bima na huduma za kifedha 2.1 0.0 0.0 0.0 17 06 0.6
Huduma binafsi, hifadhi ya jamii na bidha na huduma

mehanganyiko 2.1 0.0 0.0 0.0 72 20 2.0
Bidhaa zote 100.0 02 0.3 03 31 33 33
Makundi mengine teule

Bidhaa za msingi 73.9 0.2 0.2 0.0 36 21 1.9
Fahirisi isiyojumuisha fahirishi za bidhaa za msingi 26.1 04 0.2 1.0 18 56 7.1
Mafuta, nishati na bili za maji 5.7 4.1 0.0 0.2 135 6.1 21
Huduma 37.2 0.2 0.0 0.0 29 10 0.9
Bidhaa 62.8 0.0 0.1 0.4 32 42 47
Bidhaa na huduma za elimu 41 03 0.0 0.0 37 32 29
Bidhaa zote isipokuwa chakula na vinywaiji visivyo

na kilevi 71.8 0.5 0.1 0.1 40 241 1.7

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya
Tanzania

Kielelezo 2.1.1: Mfumuko wa Bei na Malengo Yake

Asilimia
= Fahirisi, Mfumuko bei zote = Ukomo wa juu, Taifa
——Shabaha, EAC Ukomo wa chini, SADC
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu
ya Tanzania

Mfumuko wa bei za vyakula na vinywaji baridi ulikua
kwa asilimia 7.6 katika mwezi Julai 2025, kutoka
asilimia 7.3 ya mwezi Juni 2025 na asilimia 1.0
mwezi Julai 2024. Ongezeko la mfumuko wa bei
limechangiwa na ongezeko la bei za vyakula vya
nafaka, kama mchele, mtama na uwele (Kielelezo
2.1.2a and Kielelezo 2.1.2b).

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ilitoa
jumla ya tani 1,855.3 za mahindi mwezi Julai 2025.
Pamoja na kiwango hiki kutolewa, NFRA iliendelea
kuwa na akiba ya tani 485,930.4, ambayo ni kubwa
ikilinganishwa na tani 368,855 kwenye kipindi kama
hicho mwaka 2024. Hali hii ilichangiwa na mavuno
mazuri katika msimu uliopita wa kilimo pamoja na
upatikanaji wa fedha za kutosha kwa ajili ya ununuzi
wa mazao (Jedwali 2.1.2)

Kielelezo 2.1.2: Kiwango cha Mfumuko wa Bei za

Mazao

a. Mazao ya vyakula vikuu

Asilimia
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Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa Benki
Kuu ya Tanzania

b. Mazao vyakula mbadala

Asilimia
e Mtama Kiazi Mviringo e Uwele
60 -
50
40 A
30 4
20 4
10 A
0 +— A\
.10<
-20 4
I 3 3T T ¥ 3 8 8 8 8 & 8§ %

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa Benki
Kuu ya Tanzania



Jedwali 2.1.2: Akiba ya Chakula katika Hifadhi ya

Chakula
Tani
Kipindi 2020 2021 2022 2023 2024 2025
Jan 43,597 110,398 207,899 124,736 270,984 646,480
Feb 41,231 110,389 203,297 106,881 326,172 619,659
Mac 39,597 109,231 200,626 80,123 336,099 587,062
Apr 38,053 109,231 190,366 63,808 340,102 557,228
Mei 38,291 108,284 149,402 51,367 340,002 509,990
Jun 52,725 107,384 141576 46,665 340,479 477,923
Jul 90,255 107,384 140,695 94,088 368,855 485,930
Ago 92,991 123,635 144,410 210,020 489,187
Sep 109,733 150,057 149,044 244,169 651,403
Okt 110,895 192,408 151,794 244,289 708,399
Nov 110,289 209,057 147,401 244,223 702,502
Des 110,398 214,968 137,655 248,282 677,115

Chanzo: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula.

Mfumuko wa bei za bidhaa za msingi (core inflation)
ulikua kwa asilimia 1.9 katika mwezi Julai 2025,
sawa na mwezi Juni 2025, ukishuka kutoka asilimia
3.6 mwezi Julai 2024. Usawa kati ya mwezi Agosti
na Julai 2025 unaakisi utulivu wa bei za malazi na
huduma (Kielelezo 2.1.3). Hali hii imechangiwa pia
na kupungua kwa bei za bidhaa katika masoko ya
kimataifa. Kwa upande wa mchango, kundi la vyakula
visivyochakatwa limeendelea kuchangia zaidi katika
mfumuko wa bei, ikifuatiwa na bidhaa za msingi na
nishati (Kielelezo 2.1.4).

Kielelezo 2.1.3: Viwango vya Mfumuko wa Bei kwa
Miezi Kumi na Mbili
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Kielelezo 2.1.4: Mchango katika Mfumuko wa Bei
Asilimia
mmm Chakula = Nishati Msingi  ==——Mfumuko wa bei
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu
ya Tanzania

Mfumuko wa bei za nishati, mafuta na huduma za
msingi ulishuka hadi asilimia 1.0 kwa mwezi Julai
2025, kutoka asilimia 2.1 mwezi Juni 2025 na asilimia
1.5 mwezi Julai 2024 (Kielelezo 2.1.3). Kupungua
huku kulitokana na kushuka zaidi kwa bei za mkaa.
Aidha, bei za bidhaa zitokanazo na mafuta ya
petroli, dizeli na mafuta ya taa katika mwezi husika
ziliendelea kushuka, sambamba na mwenendo wa
soko la dunia (Kielelezo 2.1.5). Kupungua huku
kumechangia kuleta ustahimilivu wa mfumuko wa
bei wa jumla.

Kielelezo 2.1.5: Bei za Ndani za Mafuta ya Petroli,
Diseli na Mafuta ya Taa

Asilimia
= Mfumuko wa bei = Chakuka kisichochakatwa
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Shilingi kwa lita
e Petroli === Dizeli Mafutaya taa =——Bidhaa Nyeupe za mafuta (Dola)
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya
Tanzania

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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2.2 Sera ya Fedha

Kamati ya Sera ya Fedha, katika kikao chake cha
237 kilichofanyika mwezi wa Julai 2025, iliamua
kupunguza Riba ya Benki Kuu (CBR) kutoka asilimia
6.00 hadi asilimia 5.75 kwa robo mwaka inayoishia
Septemba 2025. Uamuzi huu ulichukuliwa kwa
lengo la kuongeza ukuaji wa mikopo kwenye sekta
ya binafsi ili kuchochea zaidi shughuli za kiuchumi.
Uamuzi huu pia ulizingatia mwelekeo wa mfumuko
wa bei ambao unatarajiwa kuendelea kuwa chini ya
asilimia 5; vihatarishi vinavyotokana na kutotabirika
kwa mwenendo wa uchumi wa dunia, na kuendelea
kuimarika kwa hali ya uchumi wa ndani. Kwa
muktadha huu, Benki Kuu imeendelea kutekeleza
sera ya fedha kwa lengo la kuhakikisha kuwa riba
ya mikopo ya siku 7 katika soko la fedha baina ya
benki inakuwa ndani ya wigo wa asilimia 3.75 hadi
asilimia 7.75.

Katika utekelezaji wa Sera ya Fedha, Benki Kuu ilitoa
mikopo ya muda mfupi (reverse repo) yenye thamani
ya Shilingi bilioni 758.8 mwezi wa Julai 2025, kwa
lengo la kuimarisha hali ukwasi katika mfumo wa
kibenki. Hatua hii ilipelekea riba ya mikopo ya siku
saba katika soko la fedha baina ya mabenki inabaki
ndani ya wigo wa Riba ya Benki Kuu (Kielelezo 2.2.1
na 2.2.2).

Kielelezo 2.2.1: Mikopo ya Muda Mfupi kwa Mabenki

= Mikopo ya muda mfupi iliyotolewa kwa mabenki (Kushoto)
mmm Mikopo ya muda mfupi iliyoiva (Shilingi Bilioni)
= Riba ya mikopo ya muda mfupi (Asilimia)
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Mfumo wa Sera ya Fedha wa Benki Kuu ya
Tanzania.

Jukumu la msingi la Benki Kuu ya Tanzania ni kuandaa na
kutekeleza sera ya fedha. Sera ya fedha inajumuisha hatua
au maamuzi yanayolenga kuthibiti ujazi wa fedha katika
uchumi ambao huchangia katika kuamua viwango vya riba
vinavyopangwa na benki na taasisi za fedha kwa wateja wao,
na hivyo kuathiri mfumuko wa bei na ukuaji wa pato la taifa.

Malengo ya sera ya fedha ni kudumisha utulivu wa bei, ikiwa na
maana ya kuwa na kiwango cha chini na tulivu cha mfumuko
wa bei kwa muda mrefu, pamoja na kusaidia ukuaji wa uchumi.
Mfumuko wa bei hupimwa kwa mabadiliko ya mwaka ya fahirisi
ya bei za mlaji (Consumer Price Index), ambayo huwasilishwa
kwa asilimia. Kwa kipindi cha kati (hadi miaka 5), lengo la
mfumuko wa bei ni kuwa kati ya asilimia 3 hadi 5.

lli kutekeleza malengo haya, Kamati ya Sera ya Fedha
hufanya tathmini ya hali ya uchumi na kuamua kiwango cha
riba ya Benki Kuu (Central Bank Rate kwa lengo la kuthibiti
mfumuko wa bei na kukuza uchumi. Benki Kuu ya Tanzania
hutekeleza sera ya fedha kwa kuhakikisha kuwa kiwango cha
riba ya mikopo ya siku 7 baina ya benki, ambayo ni kipimo cha
utekelezaji kinachoendana na Riba ya Benki Kuu.

Benki Kuu ya Tanzania hutumia nyenzo mbalimbali za sera
ya fedha ili kuhakikisha kuwa lengo la uendeshaji linaendana
na riba ya Benki Kuu. Nyenzo kuu za utekelezaji wa Sera ya
fedha ni pamoja na mikopo ya muda mfupi baina ya Benki
Kuu na benki za biashara (repo and reverse repo), dhamana
za Serikali za siku 35 na 91, kiwango cha amana za benki
za biashara kinachotakiwa kuwekwa kisheria Benki Kuu
(Statutory Minimum Reserve Requirement Ratio) na uuzaji
na ununuzi wa fedha za kigeni baina ya benki katika soko la
jumla la fedha za kigeni. Pamoja na nyenzo hizo, Benki Kuu
pia hutoa mikopo ya muda mfupi ambayo hutakiwa kurudishwa
ndani ya siku husika na ile ya siku moja (/ntraday and Lombard
loan facilities) ili kusaidia uwepo wa ufanisi katika mifumo ya
malipo na ufanyaji wa miamala.

Benki Kuu ya Tanzania hutekeleza jukumu lake la kuandaa
na kutekeleza wa sera ya fedha kwa uwazi. Maamuzi ya
Kamati ya Sera ya Fedha, ikiwemo kuhusu riba ya Benki Kuu
huwasilishwa kwenye mikutano ya Gavana na wakuu wa
taasisi za kibenki na pia kwa umma kupitia vyombo vya habari.
Vilevile, Benki Kuu huchapisha Tamko la Kamati ya Sera ya
Fedha na taarifa mbalimbali zinazoainisha mwelekeo wa sera
ya fedha, matokeo ya utekelezaji wake na mwenendo wa
uchumi kwa ujumla. Taarifa hizi zinapatikana kupitia tovuti ya
Benki Kuu ya Tanzania (www.bot.go.tz ).



Kielelezo 2.2.2: Riba ya Benki Kuu na Riba ya
Mikopo ya Siku 7

= \\igo wa Juu wa Riba ya Benki Kuu == Riba ya Benki Kuu
Wigo wa Chini wa Riba ya Benki Kuu == Riba ya Mikopo baina ya Mabenki (Siku Saba)
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua
kwa asilimia 19.9 mwaka ulioishia Julai 2025,
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 18.7 mwezi
uliotangulia, sambamba na mwelekeo wa sera ya
fedha (Kielelezo 2.2.3 na Jedwali 2.2.1). Ukuaiji huu
ulitokana na ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi
(Kielelezo 2.2.4). Mikopo kwa sekta binafsi iliendelea
kukua kwa kasi, ikiongezeka kwa asilimia 15.9,
sawa na kiwango kilichorekodiwa mwezi uliotangulia
(Kielelezo 2.2.5).

Kielelezo 2.2.3:Mwenendo wa Ujazi wa Fedha

mmm Ujazi wa fedha, M3 (Kushoto) === Ukuaji wa ujazi wa fedha, M3 (Asilimia)
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki
Kiasi (Shilingi Billioni) Ukuaji kwa mwaka (%)
Jul-24 Jun-25 Jul-25 Jul-24 Jun-25 Jul-25
Rasilimali halisi za nje 12,226.7 15,509.5 15,726.1 13.5 26.7 28.6
Rasilimali halisi za nje za Benki Kuu 12,227.6 13,623.0 13,884.0 7.4 10.3 13.5
Rasilimali halisi za nje za mabenki -0.9 1,886.5 1,842.1 - - -
Rasilimali halisi za ndani 34,704.7 39,973.8 40,565.0 8.9 15.8 16.9
Madai rasmi ya ndani 47,250.2 52,610.3 52,147.8 13.9 13.2 10.4

A 74 Serikall 211zopo Benki Kuu na Benki

za Biashara 8,467.3 7,988.1 7.,961.4 5.7 -7.3 -6.0
Mikopo kwa sekta binafsi 35,354.6 40,549.0 40,972.2 17.6 15.9 15.9

Rasilimali nyinginezo -12,545.5 -12,636.5 -11,582.8 30.7 59 -7.7
Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 46,931.4 55,483.3 56,291.1 10.1 18.7 19.9
Amana za fedha za kigeni 11,450.8 13,769.3 13,653.2 16.5 19.8 19.2
Ujazi wa fedha, kwa tafsiri pana (M2) 35,480.6 41,7140 42,637.9 8.1 18.3 20.2
Amana zinginezo 13,304.6 16,060.1 16,406.3 8.1 21.0 23.3
Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) 22,176.0 25,653.9 26,231.6 8.1 16.6 18.3
Ujazi wa fedha ulio kwenye mzunguko 7,085.6 7,874.8 8,122.1 11.6 1.3 14.6
Amana za hundi 15,090.3 17,7791 18,109.4 6.6 19.2 20.0
Fedha za msingi (M0) 10,896.5 12,451.7 13,423.8 6.9 14.0 23.2

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, mabenki
Tanbihi: “---” Inaashiria ukuaji unaozidi asilimia 100
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Kielelezo 2.2.4: Mchango katika Ukuaji wa M3

= Rasilimali halisi za nje = Mikopo kwa sekta binafsi = Mikopo kwa serikali
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, mabenki

Kielelezo 2.2.5: Mwenendo wa Mikopo kwa Sekta
Binafsi

=== Mikopo kwa sekta binafsi (Kushoto)
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki

Ukuaji wa mikopo inayoelekezwa kwenye shughuli
za kilimo umeendelea kuimarika, ambapo mwezi
Julai 2025, ukuaiji ulifikia asilimia 31.8, zikifuatiwa na
shughuli za uchimbaji madini na mawe, kwa asilimia
26.2, na uchukuzi na mawasiliano, kwa asilimia 21.6
(Jedwali 2.2.2). Wakati huohuo, mikopo kwa shughuli
binafsi, ambayo hutumika kugharamia biashara
ndogo na za kati iliendelea kuchukua sehemu
kubwa ya mikopo yote, kwa asilimia 35.5, ikifuatiwa
na biashara na kilimo zilizokuwa na asilima 14 na

asilimia 13.3, mtawalia (Kielelezo 2.2.6)

Jedwali 2.2.2: Ukuaji wa Mikopo kwa Shughuli za

Uchumi
Asilimia
Jul-24  Des-24 Jan-25 Feb-25 Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25
Kilimo 44.6 41.0 41.6 37.2 36.3 29.8 29.8 30.2 31.8
Ujenzi 16.3 13.2 14.8 145 224 23.8 256 257 18.9
Uchukuzi na mawasiliano 11.6 11.6 19.0 23.1 35.1 39.2 27.9 25.7 216
Biashara 0.3 2.7 1.3 4.6 5.4 7.0 21.7 225 13.0
Uchimbaiji Madini 0.8 5.6 5.0 5.8 12.7 14.4 241 21.3 26.2
Hoteli na migahawa 19.5 -36.3 -30.6 -28.2 -24.8 -10.5 229 20.8 0.8
Shughuli binafsi 17.7 14.7 13.9 13.1 9.4 14.7 13.6 13.7 13.1
Viwanda 23.9 16.3 18.0 16.9 10.9 7.7 7.3 25 6.3

Chanzo: Mabenki na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya Tanzania
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Kielelezo 2.2.6: Mchango wa Shughuli za Kiuchumi
katika Ukuaji wa Mikopo

Asilimia

® Shughuli binafsi = Biashara Kilimo
= Viwanda Ujenzi m Uchukuzi na mawasiliano
® Huduma nyinginezo
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Chanzo: Mabenki na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya Tanzania

2.3 Viwango vya Riba

Mwenendo wa riba za mikopo na amana za mabenki
hazikuonyesha mabadiliko makubwa katika kipindi
cha mwezi Julai 2025, ikilinganishwa na mwezi
uliotangulia. Wastani wa riba za mikopo ulipungua
kwa kasi ndogo hadi kufikia asilimia 15.16, kutoka
asilimia 15.283 mwezi uliotangulia (Jedwali 2.3.1).
Vilevile, riba za mikopo ya wateja wakubwa
(negotiated lending rates) zilipungua kidogo kutoka
asilimia 12.68 hadi asilimia 12.56. Riba za amana
ziliongezeka kwa kasi ndogo hadi wastani wa
asilimia 8.83, kutoka asilimia 8.74. Aidha, riba za
amana za wateja wakubwa (negotiated deposit rate)
zilipungua hadi asilimia 10.72 kutoka asilimia 11.21
iliyorekodiwa mwezi uliotangulia. Wigo kati ya riba za
mikopo na amana za mwaka ulipungua hadi asilimia
5.63, kutoka asilimia 6.66 mwezi Julai 2024.

Jedwali 2.3.1: Riba za Amana na Mikopo Inayotolewa
na Benki za Biashara

Asilimia

Jul-24 Des24 Jan-25 Feb-25 Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25  Jul-25

Riba za amana 287 284 297 298 286 28 252 290 290
Riba ya mikopo - jumia 1529 1571 1573 1514 1550 1516 1518 1523 15.16
Riba za mikopo (mwaka 1) 1567 1574 1570 1577 1583 1615 1596 1569 1551
Riba za mikopo (wateja wakubwa) 1278 1283 1280 1342 1294 1288 1299 1268 1256
Riba za amana -jumla 815 833 831 813 800 7.82 858 874 883
Riba za amana (miezi 12) 9.01 962 1008 948 814 927 972 979 988
Riba za amana (wateja wakubwa) 996 1039 11.80 1140 1035 1052 1064 1121 1072
Tofauti kati ya riba za mikopo na amana 666 612 563 629 769 68 624 590 5.63

Chanzo: Mabenki na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya Tanzania

2.4 Masoko ya Fedha
Soko la Dhamana za Serikali

Benki Kuu iliendesha minada miwili ya dhamana
za Serikali zenye thamani ya Shilingi bilioni 162.
Kiasi kikubwa cha dhamana hizo kilikuwa kwa ajili
ya kugharamia matumizi ya Serikali, na kiwango
kilichosalia kwa ajili ya kusaidia ufanisi wa soko la
fedha nchini. Minada hii ilipokea zabuni zaidi ya
thamani iliotangazwa, na kufikia jumla ya shilingi
bilioni 452.1, hali ilioakisi uwepo wa ukwasi wa
kutosha katika uchumi. Aidha, shilingi bilioni 158.9
zilikubaliwa. Kufuatia mwendendo huu, riba za
dhamana za Serikali zilipungua hadi wastani wa
asilimia 8.13 kutoka asilimia 8.89 iliyorekodiwa
mwezi uliopita.

Kielelezo 2.4.1: Mwenendo wa Minada ya Dhamana
za Serikali

mmm Kiasi kilichotolewa (Kushoto)
mmm Kiasi cha zabuni zilizopokelewa (Kushoto)
Zabuni zilizofanikiwa (Kushoto)
=—\\/astani wa riba ya dhamana za Serikali (Kulia)
980 1 r 14
840 - r 12
§ 700 | 10
a E
g 8%
Z 420 Le
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= Q x = el [*) 5 > c =
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Vilevile, Benki Kuu iliendesha minada ya hatifungani
za miaka 2, 5, na 10 yenye thamani ya Shilingi
bilioni 117.05, bilioni 136.2 na bilioni 162.8,
mtawalia. Minada ya miaka 2 na miaka 5 ilikuwa na
mabhitaji madogo, huku ule wa miaka 10 ulikuwa na
mahitaji makubwa kutokana na wawekezaji wengi
kupendelea zaidi hati fungani za muda mrefu. Kwa
ujumla, minada ilipokea zabuni zenye thamani ya
shilingi bilioni 396.4, ambapo zabuni zenye thamani
ya shilingi bilioni 351.9 zilikubaliwa. Riba za hati
fungani za miaka 2 na 5 ziliongezeka hadi asilimia
12.17 na asilimia 13.18, mtawalia, wakati riba ya hati
fungani ya miaka 10 ilipungua kidogo hadi asilimia
13.74.



Soko la Fedha Baina ya Mabenki

Soko la fedha baina ya mabenki (IBCM) liliendelea
kutumika kufanya mauziano ya kutunisha ukwasi
wa shilingi kati ya mabenki na hivyo kuchangia
utekelezaji na ufanisi wa sera ya fedha. Thamani ya
mauzo katika soko ilifikia shilingi bilioni 3,746 mwezi
Julai 2025, ikilinganishwa na shilingi bilioni 2,873.9
mwezi Juni 2025 (Kielelezo 2.4.2). Mauziano ya siku
saba yalishika nafasi kubwa, yakiwa na asilimia 65.9.
Riba ya jumla ya soko ilipungua hadi asilimia 6.62
kutoka asilimia 7.93 Juni 2025.

Kielelezo 2.4.2: Mwenendo wa Soko la Fedha Baina
ya Mabenki

mmmm Mikopo ya siku moja
Mikopo mingineyo
mmmm Mikopo ya siku 2 mpaka 6
mmmm Mikopo ya siku saba
Riba ya mikopo ya siku moja
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Soko la Fedha za Kigeni

Hali ya ukwasi katika Soko la Fedha za Kigeni baina
ya Mabenki (IFEM) iliendelea kuimarika mwezi
Julai 2025, ikichochewa na mapato ya mauzo ya
mazao ya biashara na dhahabu nje ya nchi. Kufuatia
mwenendo huu, mauzo ya fedha za kigeni katika
soko yaliongezeka hadi dola za Marekani milioni
162.5, kutoka dola za Marekani milioni 121.5 mwezi
Juni 2025. Wakati huohuo, Benki Kuu ilishiriki katika
soko kwa kuzingatia Sera ya Ushiriki katika soko la
fedha za nigeni kwa kuuza dola za Marekani milioni
17.5 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 6.3
kwa mwezi uliotangulia (Kielelezo 2.4.3).

Shilingi iliendelea kuwa thabiti, ikibadilishwa kwa
wastani wa Shilingi 2,666.79 kwa dola moja ya
Marekani mwezi Julai 2025, ikilinganishwa na Shilingi
2,631.56 kwa dola moja ya Marekani mwezi uliopita.
Hii ni sawa na kushuka kwa thamani ya Shilingi
kwa asilimia 0.11 kwa mwaka ulioishia Julai 2025,
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ikilinganishwa na asilimia 0.21 mwaka ulioishia Juni
2025.

Kielelezo 2.4.3: Mwenendo wa Soko la Fedha za
Kigeni

mmm Mauzo ya benki za biashara
== Manunuzi halisi (+)/Mauzo halisi (-) ya Benki Kuu
Kiwango cha ubadilishaji fedha (KULIA)
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

2.5 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali

Mwezi Juni 2025, makusanyo ya mapato ya Serikali
yalivuka lengo la mwezi kwa asilimia 5.1, ambapo
jumla ya mapato yalifikia shilingi bilioni 3,753.4. Kati
ya kiasi hicho, Serikali Kuu ilikusanya shilingi bilioni
3,679.2, sawa na asilimia 95.4 ya mapato yote ya
ndani, na kuzidi lengo la mwezi la shilingi bilioni
3,444.3.

Mwenendo wa mapato ya kodi uliendelea kuwa
mzuri, ambapo mapato ya kodi yalifikia shilingi bilioni
3,108.7, yakivuka lengo la mwezi kwa asilimia 7.8.
Mafanikio haya ni matokeo ya juhudi zinazoendelea
kuboresha ukusanyaji na usimamizi wa kodi. Pamoja
na mafanikio haya, mapato yasiyo ya kodi yalifikia
shilingi bilioni 470.5, chini ya lengo la mwezi la
kukusanya shilingi bilioni 561.5 (Kielelezo 2.5.1).



9 BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Agosti 2025

Kielelezo 2.5.1: Mapato ya Serikali Kuu Mwezi Juni
2025
Shilingi bilioni

m 2024 Halisi m®2025 Makisio 2025 Halisi

1,441.8

1,233.4
1,272.1

-
o
<
-

Ushuruwa  Kodiya mapato  Ushuru wa Kodi nyingine  Mapato yasiyo
forodha bidhaa za ndani ya kodi

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2025 ni za awali

Mwezi Juni, 2025 Serikali iliendelea kuwianisha
matumizi yake na vyanzo mbalimbali za fedha.
Jumla ya matumizi ya Serikali katika mwezi June
2025 vyalifikia shilingi bilioni 3,350.0, ambapo shilingi
bilioni 2,440.6 zilitumika kwa matumizi ya kawaida,
huku shilingi bilioni 909.4 zilielekezwa kwenye miradi
ya maendeleo (Kielelezo 2.5.2).

Kielelezo 2.5.2: Matumizi ya Serikali Kuu Mwezi

Juni 2025
Shilingi bilioni
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Malipo ya mishahara Malipo yaribaza Matumizi mengine ya Matumizi ya
mikopo kawaida maendeleo

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2025 ni za awali

2.6 Mwenendo wa Deni la Taifa

Deni la Taifa lilifikia dola za Marekani milioni
46,586.6 mwishoni wa mwezi Juni 2025, sawa na
ongezeko la asilimia 1.0 ikilinganishwa na kiwango
kilichorekodiwa mwishoni mwa Mei 2025. Kati ya
kiasi hicho, asilimia 70.7 ilikuwa ni deni la nje.

Deni la Nje

Deni la Taifa (linalojumuisha deni la Serikali la ndani
na la nje, na deni la nje la sekta binafsi) liliongezeka
kwa asilimia 0.1 mwezi Juni 2025, na kufikia dola
za Marekani milioni 32,955.5 mwishoni mwa mwezi
huo. Katika kiasi hicho, asilimia 85.4 ilikuwa deni la
nje la Serikali, huku sehemu iliyobaki ikiwa deni la
nje la sekta binafsi (Jedwali 2.6.1).

Mikopo ya nje iliyopokelewa mwezi Juni 2025 ilikuwa
dola za Marekani milioni 868.4, ambapo sehemu
kubwa ilipokelewa na Serikali Kuu. Aidha, kiasi cha
dola za Marekani milioni 234.4 kilitumika kulipia
deni la nje, ambapo dola za Marekani milioni 173.6
zilitumika kulipa marejesho ya mkopo mkuu na kiasi
kilichobaki malipo ya riba.

Mchanganuo wa deni la nje kwa aina ya wakopeshaji
ulikuwa sawa na mwezi uliotangulia na kipindi kama
hicho cha mwaka 2024. Mashirika ya kifedha ya
kimataifa yaliendelea kuwa wadai wakuu wa Serikali,
yakifuatiwa na wakopeshaji wa kibiashara (Jedwali
2.6.2). Aidha, sekta za usafirishaji na mawasiliano
zilibaki kuwa wanufaika wakubwa wa mikopo ya nje.
Dola ya Marekani iliendelea kuwa sarafu kuu ya deni
la nje, ikifuatiwa na sarafu ya Umoja wa Ulaya, Euro
(Jedwali 2.6.3 na 2.6.4).

Jedwali 2.6.1: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa
Kundi la Wakopaiji

Dola za Marekani Milioni

Jun-24 Mei-25" Jun-25°
Mchango Mchango Mchango
Mkopaiji Kiasi (%) Kiasi (%) Kiasi (%)
Serikali Kuu 24,569.4 76.9 27,1271 82.4 28,133.7 85.4
Deni ambalo halijalipwa 24,317.5 76.1  27,048.7 82.2 28,055.0 85.1
Malimbikizo ya riba 251.9 0.8 78.4 0.2 78.7 0.2
Sekta binafsi 7,377.7 231 5,775.4 17.6 4,820.6 14.6
Deni ambalo halijalipwa 6,094.8 191 5,288.0 16.1 4,630.7 141
Malimbikizo ya riba 1,282.9 4.0 487.4 1.5 189.9 0.6
Mashirika ya umma 3.8 0.0 3.8 0.0 1.3 0.0
Deni ambalo halijalipwa 3.8 0.0 3.8 0.0 1.3 0.0
Malimbikizo ya riba 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Jumla ya deni la nje 31,950.9 100.0 32,906.2 100.0 32,955.5 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu za
awali; na TANESCO, ATCL, TRC, TPA, TFC na DAWASA
hazina deni la nje ambalo halijalipwa



Jedwali 2.6.2: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa
Kundi la Wakopeshaiji

Dola za Marekani Milioni

Jun-24 Mei-25" Jun-25°
Mchango Mchango Mchango
Mkopeshaiji Kiasi (%) Kiasi (%) Kiasi (%)

Mashirika ya fedha ya kimataifa 17,148.6 53.7 18,993.4 57.7 19,328.5 58.7

Deni ambalo halijalipwa 17,052.9 53.4 18,960.2 57.6 19,302.5 58.6

Malimbikizo ya riba 95.6 0.3 33.2 0.1 26.0 01
Washirika wa maendeleo 1,360.2 4.3 1,442.5 4.4 1,5625.5 4.6
Deni ambalo halijalipwa 1,108.4 3.5 1,364.2 4.1 1,446.8 4.4
Malimbikizo ya riba 251.9 0.8 78.4 0.2 78.7 0.2

Benki za kimataifa za biashara 11,7421 36.8 11,448.4 34.8 11,458.3 34.8

Deni ambalo halijalipwa 10,944.2 34.3 11,161.9 33.9 11,3259 34.4

Malimbikizo ya riba 797.9 2.5 286.4 0.9 132.5 0.4
Mikopo ya mauzo ya nje 1,700.0 5.3 1,021.9 3.1 643.3 2.0
Deni ambalo halijalipwa 1,310.5 4.1 854.2 2.6 611.8 1.9
Malimbikizo ya riba 389.5 1.2 167.8 0.5 31.5 0.1

Jumla ya deni la nje 31,950.9 100.0 32,906.2 100.0 32,9555 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu za
awali

Jedwali 2.6.3: Matumizi ya Deni Lililotolewa na
Bado Halijalipwa, kwa Asilimia

Shughuli ya uchumi Jun-24 Mei-25"  Jun-25°
Urari wa malipo na msaada wa bajeti 17.6 21.1 22.0
Usafirishaji na mawasiliano 21.3 21.9 22.1
Kilimo 51 5.2 5.3
Nishati na madini 15.2 12.6 12.7
Viwanda 4.0 25 2.2
Huduma za jamii na elimu 20.3 20.7 20.7
Fedha na bima 3.9 4.3 3.6
Utalii 1.7 1.8 1.7
Mali isiyohamishika na ujenzi 5.0 4.6 4.4
Mengineyo 5.8 5.3 5.2
Jumla 100.0 100.0 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha, na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu za
awali.

Jedwali 2.6.4: Deni Ambalo Halijalipwa Kwa Muundo
wa Sarafu, kwa Asilimia

Sarafu Jun-24 Mei-25"  Jun-25°
Dola ya Marekani 67.9 66.0 65.3
Euro 16.2 17.6 17.9
Yuan ya China 6.2 6.3 6.6
Nyingine 9.6 10.1 10.1
Total 100.0 100.0 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizobadilishwa; na p, takwimu za
awali

Deni la Ndani

Hadi mwisho wa mwezi Julai 2025, deni la ndani la
Serikali lilifikia shilingi bilioni 35,351.4, kiasi hicho
ni pungufu kwa asilimia 0.4 ukilinganisha na mwezi
ulipita (Kielelezo 2.6.1). Deni litokanalo na dhamana

BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Agosti 2025

za Serikali za muda mrefu liliendelea kushikilia
sehemu kubwa ya denila ndanila Serikali, huku benki
za biashara na mifuko ya hifadhi za jamii zikiendelea
kuwa wakopeshaji (wadai) wakuu (Jedwali 2.6.5 na
2.6.6).

Kielelezo 2.6.1: Deni la Ndani la Serikali Kuu
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Chanzo: Wizara ya Fedha

Jedwali 2.6.5: Deni la Ndani la Serikali Kuu kwa
Vyanzo vya Mkopo

Shilingi Bilioni
Jul-24 Jun-25 Jul-25"
Mchango Mchango Mchango
Kiasi (%) Kiasi (%) Kiasi (%)
Dhamana za serikali 27,594.5 84.0 30,170.4 85.0 30,342.5 85.8
Dhamana za serikali za muda mfupi 2,128.9 6.5 2,001.3 5.6 2,016.9 5.7
Hisa za serikali 187.1 0.6 187.1 0.5 135.7 0.4

Dhamana za serikali za muda mrefu 25,278.5 77.0 27,982.0 78.8  28,189.8 79.7

Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0
Deni lisilo na dhamana 5,244.6 16.0 5,332.4 15.0 5,008.9 14.2
Madeni mengine* 18.4 0.1 18.4 0.1 18.4 0.1
Bakaa hasi 5,226.2 15.9 5,314.0 15.0 4,990.5 14.1
Deni la ndani (ukiondoa karatasi za
ukwasi) 32,839.1 100.0 35,502.8 100.0 35,351.4 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha, na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali; na madeni mengine
yanajumuisha mkopo wa kawaida wa NMB na marejesho
ya kodi ya ushuru

Jedwali 2.6.6: Deni la Ndani la Serikali Kuu Kwa
Kundi la Wakopeshaiji

Shilingi Bilioni
Jul-24 Jun-25 Jul-257

Mchango Mchango Mchango
Mkopeshaji Kiasi (%) Kiasi (%) Kiasi (%)
Benki za biashara 9,796.5 30.2 10,161.5 28.6 10,176.3 28.8
Benki Kuu ya Tanzania 7,186.3 221 7,1741 20.2 6,799.3 19.2
Mifuko ya hifadhi ya jamii 8,780.4 27.0 9,265.7 26.1 9,328.8 26.4
Kampuni za Bima 1,853.2 5.7 1,843.0 5.2 1,808.4 5.1
Mifuko maalumu ya BoT 321.2 1.0 638.1 1.8 777.3 2.2
Wengine 4,540.6 14.0 6,420.4 18.1 6,461.3 18.3
Deni la ndani (ukiondoa karatasi za
ukwasi) 32,4781 100.0 35,502.8 100.0 35,351.4 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha, na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: BOT inamaanisha Benki Kuu ya Tanzania; p, takwimu za
awali; na “wengine” inajumuisha taasisi za umma, kampuni
na watu binafsi

Mwezi Julai 2025, Serikali ilikopa jumla ya shilingi
bilioni 514.5 kutoka soko la ndani kupitia utoaji wa
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dhamana za Serikali, kwa lengo la kufadhili nakisi
ya bajeti (Kielelezo 2.6.2). Wakati huo huo, Serikali
ilitumia jumla ya shilingi bilioni 670.8 kulipia deni la
ndani, ambapo shilingi bilioni 342.3 zilitumika kwa
malipo ya mkopo mkuu na shilingi bilioni 328.5 kwa
malipo ya riba.

Kielelezo 2.6.2: Dhamana za Serikali Zilizotolewa

kwa Madhumuni ya Ufadhili wa Bajeti
Shilingi Bilioni

= Dhamana za Serikali za muda mfupi = Dhamana za Serikali za muda mrefu

Jul-24
Jul-25

<=
D
<
S
S

Ago-24
Sep-24
Okt-24
Nov-24r
Dis-24
Jan-25
Feb-25
Mac-25
Apr-25
Mei-25
Jun-25

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Deni la ndani la baadhi ya mashirika ya umma
(SOEs) ni shilingi bilioni 83.9 ambapo hakukuwa
na mabadiliko yoyote kutoka kiasi kilichorekodiwa
mwezi uliopita (Jedwali 2.6.7).

Jedwali 2.6.7: Deni la Ndani la Baadhi ya Mashirika

ya Umma
Shilingi Bilioni
Jul-24 Jun-25 Jul-25

Mchango Mchango Mchango
Kiasi (%) Kiasi (%) Kiasi (%)
Shirika la Umeme Tanzania 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Shirika la Ndege Tanzania 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Kampuni ya Mbolea Tanzania 20.4 26.9 20.4 243 20.4 24.3
Mamlaka ya Bandari 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
DAWASA 50.7 66.8 57.8 69.0 57.7 68.9
Shirika la Reli Tanzania 4.8 6.3 5.6 6.7 5.7 6.8
Total 76.0 100.0 83.9 100.0 83.9 100.0

Chanzo: Ofisi ya Msajili wa Hazina
Tanbihi: DAWASA inamaanisha Mamlaka ya Maiji Safi na Maji Taka
Dar es Salaam

2.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Sekta ya nje iliendelea kuimarika katika mwaka
ulioishia Julai 2025, ambapo nakisi ya urari wa
malipo ya kawaida ilipungua hadi kufikia dola za
Marekani milioni 2,079.2 kutoka dola za Marekani
milioni 2,713.5 katika kipindi kama hicho mwaka
2024 (Jedwali 2.7.1). Mwenendo huu ulichangiwa

na kuongezeka kwa ziada ya biashara iliyotokana
na ukuaji wa mauzo ya nje ya bidhaa na huduma
ikilinganishwa na uagizaji. Hali hiiinaashiria kuimarika
kwa ushindani wa sekta ya nje na kuongekezeka
kwa mahitaji ya bidhaa za ndani katika masoko ya
kimataifa.

Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani
milioni 6,194.4 mwishoni mwa mwezi Julai 2025,
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 5,292.2
katika kipindi kama hicho mwaka 2024. Kiwango hiki
kinatosha kugharamia uagizaji wa bidhaa na huduma
kwa miezi mitano, juu ya lengo la kitaifa la miezi
minne na la Jumuiya ya Afrika Mashariki (Kielelezo
2.7.1).

Jedwali 2.7.1 Urari wa Malipo ya Kawaida
Dola za Marekani Milioni

Mwaka ulioishia Julai -

Jul-24 Jun-25 Jul-25 2023 2024 2025 ya asilimia
Urari wa bidhaa -238.5 -395.8 -548.3 -6,715.0 -5,927.4 -5,240.9 -11.6
Zilozouzwa nje* 847.1 881.8 551.3 7,495.8 7918.2 9,479.4 19.7
Zilizonunuliwa nje 1,085.6 1,277.6 1,099.6 14,210.8 13,845.6 14,720.3 6.3
Urari wa huduma 425.78 430.1 354.5 2,961.5 4,229.4 4,250.5 0.5
Mapato 656.4 695.2 595.6 5,5510.1 6,643.8 7,175.6 8.0
Malipo 230.6 265.1 241.2 2,5486 24145 2,925.1 21.2
Urari wa bidhaa na huduma 187.3 34.3 -193.8  -3,753.5 -1,698.0 -9904 417
Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 1,503.4 1,577.0 1,147.0 13,0059 14,562.0 16,655.0 14.4
Bidhaa na huduma zilizonunuliwa kutoka
nje 1,316.2 11,5427 1,340.8 16,759.4 16,260.0 17,645.4 8.5
Urari wa malipo wa vitega uchumi -116.1 -153.6 -197.8  -1,446.0 -1,638.7 -1,818.8 11.0
Yaliyoingia 29.0 29.5 46.2 219.6 336.7 411.2 221
Yaliyotoka 1451 183.0 244.0 1,665.6 1,975.4 2,230.0 12.9
Urari wa uhamisho mali ya kawaida 50.0 47.0 110.6 638.6 623.2 730.0 174
liyoingia 95.5 713 157.1 973.3 1,290.7 1,158.9 -10.2
ambapo Serikali 6.3 0.0 80.9 85.9 129.0 171.2 327
lliyotoka 454 242 46.5 334.7 667.5 428.9 -35.7
Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali  121.2 -72.2 -281.0 -4,560.9 -2,713.5 -2,079.2 -23.4

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a- inamaanisha takwimu za awali *Zinajumuisha
marekebisho kwa ajili ya mauzo nje ya nchi yasiyorekodiwa

Kielelezo 2.7.1 Akiba ya Fedha za Kigeni

wems Akiba ya fedha za kigeni (Kushoto) === Miezi ya uagizaji bidhaa nje ya nchi
Lengo la nchi (Miezi) Lengo la SADC (Kulia)
~—— EAC benchmark (Kulia)
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: LHS Inaashiria skeli ya mhimili wa Kushoto; RHS, Inaashiria
skeli ya mhimili wa Kulia.



Mauzo ya Nje

Katika mwaka ulioishia Julai 2025, mauzo ya bidhaa
na huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 14
na kufikia dola za Marekani milioni 16,655. Ongezeko
hili lilichangiwa na mapato ya utalii, mauzo ya
dhahabu na bidhaa asilia.

Mauzo ya bidhaa yaliongezeka kwa asilimia 19.7 na
kufikia dola za Marekani milioni 9,479.4 katika mwaka
ulioishia Julai 2025 (Kielelezo 2.7.2). Vichocheo
vikuu vya ongezeko hilo vilikuwa dhahabu, korosho,
mazao ya mbogamboga, kahawa na nafaka, hususan
mahindi na mchele yaliyouzwa nchi jirani. Thamani
ya mauzo ya dhahabu iliongezeka hadi kufikia dola
za Marekani milioni 3,977.6 kutoka dola za Marekani
milioni 3,148, ongezeko lilitokana na bei nzuri katika
masoko ya kimataifa na kuongezeka kwa uzalishaji.
Mauzo ya bidhaa za asilia yalifikia dola za Marekani
milioni 1,388 ikilinganishwa na dola za Marekani
1,074.4, ambapo korosho na kahawa
zilichangia zaidi kutokana na kuongezeka kwa bei
na kiasi kilichouzwa. Mauzo ya nafaka yaliongezeka
zaidi ya mara mbili na kufikia dola za Marekani milioni
382.3, yakichangiwa zaidi na mauzo ya mahindi na
mchele kutokana na kuongezeka kwa mahitaji nchi
jirani. Kwa ulinganifu wa mwezi, mauzo ya bidhaa
nje ya nchi kwa mwezi Julai 2025 yalifikia dola milioni
551.3, ikilinganishwa na dola milioni 847.1 mwezi
Julai 2024.

milioni

Kielelezo 2.7.2: Mauzo ya Nje ya Bidhaa na Huduma
Dola za Marekani Milioni

= 2025p = 2024

Dhahabu 38,9779

3,871.9

Utalii 3.730.2

Usafirishaji

Bidhaa za viwandani
Korosho

Tumbaku

Nafaka

Mboga mboga
Kahawa

Mafuta ya mbegu

Samaki na Mazao ya
samaki

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa Benki Kuu
ya Tanzania
Tanbihi: p- inamaanisha takwimu za awali
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Mapato ya huduma yaliongezeka na kufikia dola
za Marekani milioni 7,175.6 katika mwaka ulioishia
Julai 2025, kutoka dola za Marekani milioni 6,643.8
katika kipindi kama hicho mwaka 2024. Ukuaji huu
ulichangiwa zaidi na ongezeko la mapato ya utalii
na usafirishaji. Mapato ya utalii yaliongezeka kwa
asilimia 3.8 na kufikia dola za Marekani milioni
3,871.9, sambamba na kuongezeka kwa idadi ya
watalii hadi 2,249,387 kutoka 2,026,378 katika
kipindi kama hicho mwaka uliopita (Kielelezo 2.7.3).

Kielelezo 2.7.3: Mapato ya Huduma kwa Sekta
Dola za Marekani Milioni

Mwaka uloishia Julai

=2023 m=2024 2025p
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Utalii Usafirishaji Huduma nyinginezo

Chanzo: Uchambuzi wa Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali.Huduma zingine huusisha
ujenzi, bima na fedha, mawasiliano, Habari na tekinolojia,
mrabaha wa matumizi ya hati miliki, huduma za kiserikali,
huduma binafsi na za kibiashara.

Uagizaji wa Bidhaa

Uagizaji wa bidhaa na huduma ulifikia dola za
Marekani milioni 17,645.4 katika mwaka ulioishia
Julai 2025, kutoka dola za Marekani milioni 16,260
katika kipindi kama hicho mwaka 2024 (Jedwali
2.7.2). Ongezeko hili lilitokana hasa na ongezeko
la uagizaji wa vifaa vya usafirishaji, malighafi za
viwandani, bidhaa za chuma, pamoja na vifaa.
Katika kipindi husika, uagizaji wa mafuta (hususan
bidhaa za petroli zilizochujwa) ulipungua hadi dola
za Marekani milioni 2,689.1 kutoka dola za Marekani
milioni 2,846.1. Hii ilitokana na kushuka kwa bei ya
bidhaa hiyo katika soko la dunia, ambayo ilipungua
kwa asilimia 14.2 na kufikia wastani wa dola za
Marekani 71.6 kwa pipa. Kwa mwezi wa Julai 2025,
uagizaji wa bidhaa ulifikia dola za Marekani milioni
1,099.6 ikilinganishwa na dola milioni 1,085.6 mwezi
Julai 2024.
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Kielelezo 2.7.4: Uagizaji wa Bidhaa na Huduma
Dola za Marekani Milioni

m2025p m2024

5,075.2

Malighafi za Viwanda 4,476.0

Bidhaa za petroli zilizochujwa
Gharama za usafirishaji
Mashine na mitambo

Vifaa vya usafiri wa viwandani
Vifaa

Utalii

Magari ya Binafsi

Mashine na vifaa vya umeme

Mbolea

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa Benki
Kuu ya Tanzania

Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali.

Malipo ya huduma vyaliongezeka hadi dola za
Marekani milioni 2,925.1 katika mwaka ulioishia
Julai 2025, kutoka dola milioni 2,414.5 mwaka
2024, kutokana na kuongezeka kwa gharama za
usafirishaji wa mizigo na ongezeko la uagizaji wa
bidhaa (Kielelezo 2.7.5). Kwa mwezi wa Julai 2025,
malipo ya huduma vyalifikia dola za Marekani milioni
241.2, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni
230.6 kwa mwezi Julai 2024.

Kielelezo 2.7.5: Malipo ya Huduma

Dola za Marekani Milioni

Mwaka uloishia Julai
m2023 m2024 =2025p

14276
1,458.2
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Utalii Usafirishaji Huduma nyinginezo

Chanzo: Benki na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali. Huduma nyingine
zinajumuisha ujenzi, bima, huduma za kifedha,
mawasiliano, kompyuta na taarifa, ada za matumizi ya haki
miliki, huduma za serikali, binafsi na huduma nyingine za
kibiashara

Nakisi ya urari wa mapato ya vitega uchumi
iliongezeka hadi dola za Marekani milioni 1,818.8
katika mwaka ulioishia Julai 2025, ikilinganishwa
na dola za Marekani milioni 1,638.7 katika kipindi
kama hicho mwaka uliopita. Ongezeko hili lilitokana
na kuongezeka kwa malipo ya gawio na riba. Kwa
mwezi wa Julai 2025, nakisi ya urari wa vitega uchumi
ilikuwa dola za Marekani milioni 197.8, ikilinganishwa
na dola za Marekani milioni 116.1 mwezi Julai 2024.

Urari wa uhamisho wa mali za kawaida ulikuwa na
ziada ya dola za Marekani milioni 730, ikilinganishwa
na dola za Marekani milioni 623.2 katika kipindi
kama hicho mwaka 2024, kutokana na kuongezeka
kwa uhamisho wa fedha binafsi. Kadhalika, mwezi
Julai 2025 ulirekodi ziada ya dola za Marekani milioni
110.6 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 50
mwezi Julai 2024.

3.1 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei wa jumla kwa mwaka ulipungua
hadi asilimia 4.1 mwezi Julai 2025, kutoka asilimia
5.3 mwezi uliopita, na asilimia 5.3 katika mwezi
kama huo mwaka 2024 (Jedwali 3.1.1). Kupungua
huko kulichangiwa zaidi na kushuka kwa mfumuko
wa bei ya chakula kufuatia kupungua kwa bei za
mchele, sukari, unga na ndizi, ikiashiria upatikanaji
wa kutosha wa bidhaa hizi sokoni. Kwa kipimo cha
mwezi hadi mwezi, mfumuko wa bei wa jumla ulikuwa
asilimia 0.2 mwezi Julai 2025, kutoka asilimia 0.5
mwezi Juni 2025. Mfumuko wa bei mwezi Julai 2025
ulikuwa sawa na wa mwezi Julai 2024.
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Jedwali 3.1.1: Mwenendo wa mfumuko wa bei
Kizio: Julai 2022 =100

Mabadiliko kwa mwaka

Mabadiliko kila Mwezi unaoishia
Kundi Uzito Jul-24  Jun-25  Jul-25 Jun-25  Jul-25  Jul-25
Vyakula na Vinywaiji Visivyo na Kileo 41.9 0.2 1.1 0.1 9.0 5.0 4.9
Vinywaiji vyenye Vileo, Tumbaku na
Madawa ya binadamu 0.2 0.7 0.0 4.9 24.6 -2.2 3.4
Mavazi na Viatu 6.3 0.1 0.2 0.1 0.7 5.0 5.1
Makazi, Maji, Umeme, Gesi na
Nishati Nyingine 25.8 0.6 -0.1 0.4 3.2 3.6 3.4
Matengenezo ya Kawaida ya
Nyumba 4.8 0.0 0.0 0.5 1.5 3.8 4.3
Afya 1.3 0.0 0.0 0.1 -3.1 1.5 1.6
Uchukuzi 9.1 -0.1 0.0 -0.1 3.1 2.4 2.3
Taarifa na mawasiliano 4.2 0.1 0.7 0.0 1.6 2.8 2.7
Burudani, Michezo na Utamaduni 1.1 0.0 0.6 -0.8 4.0 5.1 4.3
Elimu 1.6 0.0 -1.6 1.7 7.7 2.1 3.8
Huduma za Migahawa na Malazi 1.4 0.0 0.0 1.0 11.7 0.6 1.6
Bima na Huduma za Fedha 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Huduma binafsi, Ulinzi wa Kijamii na
Bidhaa na Huduma Mbalimbali 1.7 0.0 0.0 0.1 1.6 4.8 5.0
Mfumuko wa bei wa jumla 100.0 0.2 0.5 0.2 5.3 4.1 41
chakula 40.5 0.2 1.2 0.1 9.2 4.4 4.3
Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za
chakula 59.5 0.3 0.0 0.3 2.4 3.9 3.9

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kielelezo 3.1.1: Mabadiliko ya mfumuko wa bei
katika asilimia

Asilimia
——Mfumuko wa bei wa jumla
——Mfumuko wa bei wa bidhaa za chakula
16 - ———Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za chakula
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

3.2 Shughuli za Bajeti ya Serikali

Mwezi Julai 2025, mapato ya ndani ya Serikali
pamoja na misaada vyalifikia shilingi bilioni 176.2,
kiwango kilichozidi lengo kwa asilimia 20.3. Katika
kiasi hiki, Shilingi bilioni 150.1 yalikuwa mapato ya
ndani na kiasi kilichobaki kilikuwa misaada. Mapato
ya kodi yalifikia shilingi bilioni 133.3, zaidi ya lengo
kwa asilimia 5.2, ambapo makundi yote ya kodi
yalivuka matarajio. Mapato yasiyotokana na kodi
yalikuwa shilingi bilioni 16.8, sawa na asilimia 85.0
ya lengo (Kielelezo 3.2.1).

Kielelezo 3.2.1: Mapato ya Serikali

Shilingi Bilioni
= Mapato halisi 2024 = Makadirio 2025 = Mapato halisi 2025
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Kodi ya VAT na Kodi ya Kodi Mapato Misaada
uingizajiwa  Ushuru wa mapato nyinginezo yasiyo ya kodi
bidhaa kutoka bidhaa (wa
nje ndani)

Chanzo: Ofisi ya Raisi, Mipango na Fedha, Zanzibar

Tanbihi: Kodi nyingine zinahusisha tozo za hoteli, tozo za
wasindikiza wageni, stampu za tozo, tozo za huduma za
viwanja vya ndege na bandari, tozo za maendeleo ya
barabara na petroli

Matumizi ya Serikali yalifikia shilingi bilioni 200.7
mwezi Julai 2025. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni
160.4 zilitengwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida,
na shilingi bilioni 40.3 zikielekezwa kwenye matumizi
ya miradi ya maendeleo (Kielelezo 3.2.2). Mikopo
ya ndani ilitumika kujaza upungufu wa shilingi bilioni
24.5 wa bajeti.

Kielelezo 3.2.2: Matumizi ya Serikali
Shilingi Bilioni

= Halisi 2024 = Makadirio 2025 m Halisi 2025

~
o

Mishahara Matumizi Mengineyo Matumizi ya Miradi ya

maendeleo

Chanzo: Ofisi ya Raisi, Mipango na Fedha, Zanzibar

Tanbihi: Matumizi mengine yanahusisha uhamisho wa fedha, malipo
ya riba ya deni la ndani, huduma za mfuko mkuu wa
serikali na tozo zingine.

3.3 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Urari wa Malipo ya Kawaida

Urari wa Malipo ya kawaida uliongezeka kwa asilimia
34.7 hadi kufikia dola za Marekani milioni 558.5
mwaka ulioishia Julai 2025, kutoka ziada ya dola
milioni 414.8 iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho
mwaka 2024. Ongezeko la urari huu limechangiwa

14
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na mapato ya huduma zinazohusiana na shughuli za
kitalii (Jedwali 3.3.1).

Jedwali 3.3.1: Urari wa malipo
Dola za Marekani Milioni

Mwaka unaoishia Julai Ongezeko/

——————————————— Upungufu
Maelezo Ju-24  Jun-25  Jul-25° 2024 2025° (Asilimia)
Urari wa bidhaa (Halisi) -35.6 -42.4 -43.2 -408.6 -450.6 10.3
Zilizouzwa nje 2.9 1.6 1.7 64.3 32.1 -50.1
zilizonunuliwa kutoka nje 38.5 44.0 44.9 473.0 482.7 2.1
Urari wa huduma (halisi) 89.3 84.0 131.9 773.5 1,076.1 39.1
Mapato 96.9 87.5 139.9 858.6 1,177.4 371
Malipo 7.5 3.5 7.9 85.1 101.3 19.0
Urari wa bidhaa na huduma
(halisi) 53.7 41.6 28.8 400.5 537.5 34.2
Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 99.7 89.1 141.6 923.0 1,209.5 31.0
Bidhaa na huduma Zzilizonunuliwa
kutoka nje 46.0 47.5 52.8 558.0 584.0 4.7
Urari wa mapato ya msingi (halisi) 1.5 2.2 2.2 12.6 18.5 47.2
Yaliyoingia 2.2 3.2 3.2 18.3 26.9 471
Yaliyotoka 0.7 1.0 1.0 5.8 8.5 47.0
Urari wa uhamishaji Mali (halisi) 0.2 0.3 0.3 1.8 2.6 46.3
lliyoingia 0.4 0.5 0.5 3.0 4.5 46.3
lliyotoka 0.2 0.2 0.2 1.3 1.9 46.3
Urari wa Bidhaa,huduma na
uhamishaji mali 55.5 44.1 31.4 414.8 558.5 34.7

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, benki na uchambuzi wa
Benki Kuu ya Tanzania.
Tanbihi: p inaashiria Takwimu za awali; fob, ‘freight on board’.

Uuzaji wa Bidhaa Nje

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchiyaliongezeka
kwa asilimia 31.0 hadi kufikia dola za Marekani
milioni 923.0 mwaka ulioishia Julai 2024. Mafanikio
haya yalichangiwa kwa kiasi kikubwa na mapato ya
huduma, hususan kutoka sekta ya utalii, ambayo
yalipanda kutoka asilimia 37.1 hadi dola milioni
1,177.4 kutokana na kuongezeka kwa idadi ya
watalii. Idadi ya watalii walioingia nchini iliongezeka
hadi 828,752 kutoka 672,956 waliorekodiwa mwaka
ulioishia Julai 2024 (Jedwali 3.3.2). Kwa upande
mwingine, thamani ya mauzo ya karafuu nje ya nchi
ilipungua kwa asilimia 87.6, hadi dola za Marekani
milioni 3.6 kutoka dola za Marekani milioni 28.8,
kutokana uzalishaji mdogo unaosababishwa na
tabia ya mzunguko wa mavuno wa zao hilo (cyclical
nature). Hata hivyo, kwa ulinganifu wa kila mwezi,
mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yalipungua
hadi dola za Marekani milioni 81.7 kutoka dola za
Marekani milioni 99.7 zilizorekodiwa mwezi Julai
2024.

Jedwali 3.3.2: Uuzaji wa Bidhaa

Dola za Marekani Milioni

Mwaka unaoishia Julai

Maelezo Uniti Jul-24 Jun-25 Jul-25° 2024 2025° ngufu (Asihr‘:\\pau)
Mauzo ya nje ya bidhaa za asili

Karafuu

Thamani 000" 0.3 136.1 123.8 28,750.6 3,574.0 -87.6
Kiasi 000" kwa Tani 0.0 0.0 0.0 4.3 0.8 -82.1
Bei kwa Unit USD/Tani 6,500.0 4,372.5 4,001.1 4,129.8 4,144.1 0.3
Mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za asili - 0.0

Mwani - 0.0

Thamani 000’ 136.6 302.2 2779 5,924.5 3,363.2 -43.2
Kiasi 000" kwa Tani 0.3 0.5 0.5 9.0 6.0 -32.5
Bei kwa Unit USD/Tani 517.2 567.7 548.8 7,739.6 6,472.7 -16.4
Bidhaa za Viwandani 000" 291.6 816.5 892.8 18,4245 15,991.3 -13.2
Bidhaa za samaki 000’ 200.1 38.8 47.2 2,130.3 1,023.4 -52.0
Mauzo ya nje ya nchini kwa

bidhaa nyingine 000" 2,250.8 319.4 348.4 9,116.1 8,152.1 -10.6
Jumla Ndogo 000’ 2,879.1 1,476.9 1,566.3 35,595.4 28,530.0 -19.8
Jumla Kuu 000" 2,879.4 1,613.0 1,690.1 64,346.0 32,104.0 -50.1
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki Kuu

ya Tanzania.

Uagizaji wa Bidhaa

Uagizaji wa bidhaa na huduma katika mwaka
ulioishia Julai 2025 uliongezeka kwa asilimia 4.7
hadi kufikia Dola za Marekani milioni 584.0. Kiasi
hiki ni ongezeko la dola za Marekani milioni 558.0
zilizorekodiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka
uliopita (Jedwali 3.3.1). Ukuaji huu ulitokana na
kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa za matumizi na
za mitaji.

Uagizaji wa bidhaa za matumizi uliongezeka kwa
asilimia 2.5 hadi kufikia Dola za Marekani milioni
50.3, kutoka Dola za Marekani milioni 49.1, hali
iliyochangiwa zaidi na kuongezeka kwa uagizaji wa
vifaa vya viwandani zinazotumia umeme na bidhaa
zingine. Vivyo hivyo, uagizaji wa bidhaa za mitaji
uliongezeka kwa asilimia 2.4 hadi kufikia Dola za
Marekani milioni 59.1 kutokana na kuongezeka kwa
uagizaji wa vifaa tiba na bidhaa nyingine (Jedwali
3.3.3). Kwa kila mwezi, uagizaji wa bidhaa na
huduma uliongezeka kufikia Dola za Marekani milioni
52.8 kutoka Dola milioni 46.0 zilizorekodiwa mwezi
July 2024.



Jedwali 3.3.3: Uagizaji wa Bidhaa

Dola za Marekani Milioni

Mwaka unaoishia Julai_ Ongezeko/

——————— Upungufu

Maelezo Ju24  Jun-25 Jul-25° 2024 20257 (Asilimia)
Bidhaa za Mtaji 6.5 4.4 48 491 50.3 25
Mitambo na vifaa vya kimitambo 20 16 19 141 14.5 33
Vifaa vya usafirishaji Kiwandani 1.6 1.2 13 18.0 17.7 -1.8
Mashine na Vifaa vya Umeme 1.6 0.9 1.0 9.1 105 14.7
Bidhaa nyingine za mtaji 13 06 06 7.8 7.6 35
Bidhaa za uzalishaji wa kati 266 342 346 366.2 373.4 2.0
Vifaa vya viwandani 9.8 103 1.2 99.2 98.8 -0.4
Ambazo ni chuma na bidhaa zinazotokana navyo 1.5 1.8 20 22.8 24.0 5.1
Plastiki na bidhaa zake 0.5 0.6 06 59 57 -3.4
Mbolea 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0
Nishati na mafuta 1.4 14.0 13.3 1821 185.0 16
ambazo ni bidhaa safi za mafuta 1.0 14.0 13.3 180.9 183.4 1.4
Vifaa 18 1.1 12 147 14.0 -4.6
Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya Viwandani 15 74 73 555 60.8 95
ambazo ni nafaka ya ngano 0.0 22 20 16.5 205 241
Mafuta ya kula 1.4 36 35 21.4 235 10.2
Sukari kwa Matumizi ya Viwandani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -0.7
Magari ya matumizi ya nyumbani 24 14 16 14.7 14.8 0.8
Bidhaa za Matumizi ya Mwisho 5.4 5.4 55 57.7 59.1 2.4
Chakula na vinywaji vinavyotumika hasa kwa matumiziyan 1.3 13 13 13.6 13.9 2.1
Vifaa vya Usafirishaji Visivyo vya Viwandani 0.2 0.2 0.2 17 17 -3.1
ambazo ni pikipiki na baiskeli zilizowekwa na mota ndogoy 0.1 0.1 0.1 0.7 0.7 23
Bidhaa nyingine za matumizi ya mwisho 39 39 0.2 423 435 27
ambazo ni bidhaa za dawa 0.0 0.4 0.4 14 1.6 9.3
Dawa za kuua wadudu na bidhaa zinazofanana 0.0 0.0 0.0 05 0.4 -4.1
Sabuni na dawa za kusafisha 0.5 03 1821 32 33 3.2
Vitambaa na Mavazi 0.5 0.4 0.4 53 5.4 3.0
Viatu na bidhaa nyingine 0.2 0.2 02 20 20 -1.7
Karatasi na bidhaa zake 0.1 0.2 0.2 21 22 5.0
Jumla (f.0.b) 385 440 449 473.0 482.7 21

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki

Kuu ya Tanzania.

Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi

asilimia 100; f.0.b Mzigo ndani ya chombo
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Jedwali A1: Viashiria vya Kiuchumi

2020 2021 2022 2023" 2024°
Ukuaji wa Pato la Taifa na Mfumuko wa bei
1.1 Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Bei za Miaka Husika Asilimia 8.1 7.4 9.4 10.5 9.6
1.2 Ukuaji halisi wa Pato la Taifa Asilimia 4.5 4.8 4.7 5.1 5.5
1.8 Wastani Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika '000' Sh. 2,5697.7 2,705.4 2,854.1 3,058.8 na
1.4 Wastani Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika Dola ya Marekani 1,132.3 1,177.4 1,239.3 1,284.1 na
1.5 Kasi ya Upandaiji Bei Asilimia 3.3 3.7 4.3 3.8 3.1
1.6 Uwiano wa Akiba kwa Pato halisi la Taifa (net national disposable income) Asilimia 16.5 17.3 19.7 21.9 na
Takwimu za Kifedha na Riba
2.1 Ukuaji wa Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) Asilimia 5.7 15.5 11.6 141 11.1
2.2 Ukuaji wa Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) Asilimia 8.2 17.6 12.1 11.9 9.2
2.8 Ukuaji wa Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) Asilimia 75 23.1 7.5 8.7 11.2
2.4 Ukuaji Fedha ya msingi (M0) Asilimia -4.0 17.3 15.8 3.7 19.1
2.5 Ukuaji wa Mikopo kwa Sekta Binafsi Asilimia 3.1 10.0 225 17.3 12.4
2.6 Uwiano wa Mikopo kwa Sekta Binafsi kwa pato la taifa’ Asilimia 14.0 14.3 16.0 17.0 17.4
2.7 Uwiano wa Mikopo kwa sekta binafsi kwa mikopo yote Asilimia 77.7 74.4 72.9 73.9 75.9
2.8 Riba za Amana za miezi 12 Asilimia 8.3 8.3 8.5 8.7 9.2
2.9 Riba za dhamana za serikali kwa ujumla Asilimia 4.4 4.8 4.7 7.3 10.7
2.10 Riba ya mikopo ya muda mrefu hadi miaka mitano (3-5 years) Asilimia 16.2 16.0 15.7 15.6 15.3
Mizania ya Malipo na Nchi za Nje
3.1 Bidhaa Zilizouzwa Nje Dola Millioni 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6
3.2 Bidhaa Zilizoagizwa kutoka Nje ya Nchi Dola Millioni -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,278.9
3.3 Urari wa Biashara Dola Millioni -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,157.2
3.4 Urari wa Malipo ya Kawaida Dola Millioni -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,032.0
3.5 Urari wa malipo yote Dola Millioni -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 80.5
3.6 Akiba ya Fedha za Kigeni Dola Millioni 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,450.1 5,546.9
3.7 Akiba ya fedha za kigeni (miezi) Miezi 5.6 6.6 4.7 4.5 4.5
3.8 Kiwango cha kubadili fedha:
Wastani wa mwaka Thamani ya Tshs/Doleé  2,294.1 2,297.8 2,303.1 2,382.1 2,597.3
Mwisho wa kipindi Thamani ya Tshs/Dol: 2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,501.4 2,374.7
2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24
Mwenendo wa Mapato na Matumizi
4.1 Uwiano wa mapato ya ndani kwa Pato la Taifa’ Asilimia 15.0 13.7 14.9 15.0 15.0
4.2 Uwiano wa misaada kwa Pato la Taifa' Asilimia 0.7 0.5 0.4 0.3 0.3
4.3 Uwiano wa Matumizi ya kawaida kwa Pato la Taifa' Asilimia 10.1 9.9 9.8 11.0 11.0
4.4 Uwiano wa matumizi ya maendeleo kwa Pato la Taifa’ Asilimia 71 7.8 9.2 7.4 7.4
4.5 Uwiano wa nakisi isiyojumuisha misaada kwa Pato la Taifa’ Asilimia -2.2 -4.0 -4.1 -3.4 -3.4
4.6 Uwiano wa nakisi ya Jumla kwa Pato la Taifa'? Asilimia -1.9 -4.0 -3.6 -3.1 -3.1
Deni la nje Dola Millioni 22,952.7 25,519.3 27,832.5 30,252.7 31,950.9
5.1 Mikopo iliyopokelewa Dola Millioni 20,958.4 23,250.9 25,392.8 27,889.3 30,416.1
5.2 Riba ambayo haijalipwa Dola Millioni 1,994.3 2,268.4 2,439.7 2,363.4 1,634.8

Chanzo: Wizara ya Fedha; Benki kuu ya Tanzania; na Mamlaka ya mapato Tanzania
Tanbihi: ' Imekokotolewa kwa kuzingatia Pato la Taifa kwa bei za miaka husika; ? inajumuisha misaada,

n.a - haipatikani, p - ni takwimu za muda

matumizi yaliyochelewa (expenditure float)
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Jedwali A2: Mwenendo wa Mapato na Matumizi ya Serikali — Tanzania Bara

Shilingi Milioni
Bajeti ya Julai 2024 - Juni 2025 Juni-25
2024/25 Makadirio Halisi Makadirio Halisi

Mapato ya ndani (yakijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa) 34,610,646.4 34,491,408.1 34,847,444.7 3,571,808.0 3,753,392.8
Mapato ya Serikali Kuu 33,254,305.8 33,135,067.5 33,408,589.5 3,444,267.1 3,579,197.2
Mapato yatokanayo na kodi 28,118,753.1 28,118,753.1 28,777,081.1 2,882,765.2 3,108,747.8
Ushuru wa forodha 10,520,765.7 10,523,055.0 10,725,676.0  931,901.8 1,012,051.5
Kodi ya bidhaa na huduma 5,671,520.3 5,671,520.3 5,611,926.1 529,922.4  490,901.9
Kodi ya mapato 10,070,031.9 10,070,031.9 10,444,524.2 1,272,057.6 1,441,841.9
Kodi nyingine 1,856,435.2 1,854,145.9 1,994,954.8 148,883.3  163,952.5
Mapato yasiyotokana na kodi 5,135,552.7 5,016,314.4 4,631,508.3 561,501.9  470,449.5
Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 1,356,340.7 1,356,340.7 1,438,855.3 127,541.0 174,195.6
Jumla ya matumizi' 41,806,195.0 42,152,004.4 41,025,758.5 3,169,398.9 3,349,998.4
Matumizi ya kawaida 27,035,891.7 27,288,404.6 26,424,396.5 2,215,201.3 2,440,572.0
Mishahara 11,767,987.1 11,767,987.1 11,238,562.9 997,047.1 970,716.1
Malipo ya riba za mikopo 5,5681,973.2 5,643,880.1 5,176,700.0 448,4725  571,279.3
Ya ndani 3,146,668.0 3,146,668.0 3,243,016.9  326,400.7 390,577.9
Ya nje 2,435,305.2 2,497,212.1 1,933,683.1 122,071.8  180,701.4
Matumizi mengine ya kawaida 9,685,931.4 9,876,537.5 10,009,133.6 769,681.7  898,576.6
Matumizi ya maendeleo 14,770,303.3 14,863,599.8 14,601,361.9  954,197.6  909,426.4
Fedha za ndani 11,129,465.2 11,222,761.6 11,999,102.9 756,148.1 672,814.1
Fedha za nje 3,640,838.1  3,640,838.2 2,602,259.0 198,049.5 236,612.2
Nakisi ya bajeti bila ya misaada -7,195,548.6 -7,660,596.3 -6,178,313.7 402,409.1 403,394.4
Misaada 794,390.7 794,390.3  795,481.8 78,659.6 52,966.9
Ya bajeti 109,024.4 109,024.1 52,966.9 0.0 52,966.9
Ya miradi 572,957.3 572,957.2 669,191.2 78,659.6 0.0
Ya kisekta 112,409.0 112,409.0 73,323.7 0.0 0.0
Nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada -6,401,157.9 -6,866,206.0 -5,382,831.9 481,068.7  456,361.3
Marekebisho (Adjustments to cash and other items (net)) 0.0 0.0 -889,834.7 0.0 84,826.7
Balansi ya jumla -6,401,157.9 -6,866,206.0 -6,272,666.7  481,068.7 541,188.0
Ugharamiaji wa nakisi ya bajeti 6,401,157.9 6,866,206.0 6,272,666.7 -481,068.7 -541,188.0
Ufadhili kutoka nje halisi 3,805,740.9 4,963,671.8 2,468,583.6  296,736.1  164,760.3
Mikopo 7,256,377.8 8,414,308.4 5,593,278.3 877,321.1 518,397.4
Mikopo ya bajeti 1,380,750.5 1,597,718.0 2,076,974.4  216,968.0 322,385.3
Mikopo ya miradi 5,875,627.3 6,816,590.4 3,516,303.9  660,353.1  196,012.1
ambayo: Mikopo ya masharti ya kibiashara 2,986,638.2 3,927,601.4 1,729,837.9 540,963.2 0.0
Mikopo ya kisekta 66,482.8 66,483.0 73,278.2 0.0 40,600.2
Marejesho ya mitaji ya mikopo ya nje -3,5617,119.6 -3,517,119.6 -3,197,972.8 -580,585.1 -394,237.3
Ufadhili wa ndani halisi? 2,595,417.0 1,902,534.2 3,804,083.0 -777,804.8 -705,948.3
Mikopo kutoka benki na vyanzo vingine 2,595,417.0 1,902,534.2 3,804,083.0 -777,804.8 -705,948.3
Mikopo ya benki 2,300,791.1 1,694,165.4 110,423.5 -689,510.2 -1,430,757.2
Mikopo toka vyanzo vingine (baada ya marejesho ya mitaji ya miko,  294,625.8 208,368.8 3,693,659.5 -88,294.6  724,809.0
Mikopo ya ndani (rollover) 4,022,373.0 4,022,373.0 4,087,193.3 712,868.6  340,468.9
Kulipa mitaji ya mikopo ya ndani -4,022,373.0 -4,022,373.0 -4,087,193.3 -712,868.6 -340,468.9

Chanzo: Wizara ya Fedha

Note: ' Haijajumuisha marejesho ya mitaji ya mikopo na matumizi yaliyochelewa (expenditure float); 2 Thamani chanya ina maana ya ufadhili, na thamani hasi ina maana ya

malipo au ongezeko la amana
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Jedwali A4: Mwenendo wa Riba
Asilimia

2024 2025
Jan Feb  Mac Apr Mei Jun Jul Ago Sep Okt Nov Des Jan Feb Mac Apr - Mei Jun Jul

A: Riba za mikopo/amana zilizo katika shilingi

1. Riba katika soko la fedha baina ya mabenki

Siku 1 (Overnight) 675 635 6.20 6.51 7.02 6.92 6.80 7.62 7.88 774 1713 7.07 7.69 787 791 790 7.95 793 6.62
Siku 2-7 729 720 747 704 735 740 742 7.83 8.26 817 81 7.38 7.74 8.02 802 798 7.96 7.96 743
Siku 8-14 722 721 703 7.25 7.26 742 7.50 8.29 8.51 8.81 823 7.68 8.51 8.62 8.21 8.08 8.28 8.12 7.57
Siku 15-30 745 758 703 7.70 7.35 7.88 7.72 8.34 9.00 9.00 9.10 9.40 8.58 877 844 837 8.35 6.95 712
Siku 31-60 628 723 785 7.85 788 717 8.18 9.95 7.56 9.46 788 888 9.03 8.00 983 853 8.53 8.53 8.53
Siku 61-90 652 652 6.52 6.75 850  11.50 9.50 9.50 9.50 9.50 9.00 9.00 6.75 7.00 983  9m 9.14 9.14 9.14
Siku 91-180 997 929 850 9.73 929 1035 6.75 7.00 900 10.96 787 7.87 787 1042 1008 1200 1200 1200 11.39
Zaidi ya siku 180 11.00 11.76 11.76 9.00 9.00 900 1086 1093 1093 1093 1093 1093 1093 1093 1093 1093 1093 1093 10.93
Riba ya jumla 727 720 710 7.02 734 7.36 7.24 7.719 8.16 804 806 741 7.80 8.06 812 800 7.98 7.94 7.35
mabenki na Benki Kuu (Lombard rate) 750 750 750 8.00 800 800 8.00 8.00 8.00 8.00 800 800 8.00 8.00 800 800 8.00 8.00 7.75

3. Riba ya mikopo ya muda mfupi toka kwa mabenki(RE 2.43 243  5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.77
4. Riba ya mikopo ya muda mfupi kwa mabenki(Revers 629 581 574 657 657 657 657 788 800 800 772 626 721 721 721 721 721 721 721
5. Riba ya dhamana za serikali

Siku 35 629 629 593 5.93 593 59 5.93 5.93 5.93 5.93 5.93 593 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50
Siku 91 850 843 817 807 807 807 513 513 5.94 594 594 5.94 7.76 7.76 742 750 7.50 7.50 7.46
Siku 182 930 893 861 8.45 822 6.57 6.57 7.30 7.30 817 830 830 820 820 820 847 8.47 8.24 8.24
Siku 364 11.81 1225 11.82  10.38 7.83 6.75 884 1063 1098 1166 1278 1295 1263 1199 1011 8.92 8.92 8.92 8.13
Riba ya jumla 11.76 1221 1165 1033 7.86 6.75 881 1061 1085 1155 1268 1295 1251 1193 1010 886 8.86 8.89 8.13

6. Riba za hati fungani za serikali

Miaka mivil 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1164 1255 1255 1208 1208 1208 1217
Miaka mitano 10.09 10.09 10.09 10.09 10.09 1009 1009 10.09  10.09 1241 1241 1241 1241 1241 1314 1314 1294 1294 1318
Miaka saba o7t 97 97 97 97 97 97 97 97 97 97 97 97 97 97t 971 971 97 o
Miaka kuri 1203 1208 1203 1230 1230 1230 1230 1326 1326 1326 1326 1326 1408 1408 1408 1426 1426 1426 1374
Miaka kumi na tano 1275 1366 1366 1366 1516 1516 1505 1505 1535 1576 1576 1576 1576 1576 1463 1463 1463 1463 1463
Miaka ishirii 1351 1583 1551 1524 1524 1513 1517 1540 1545 1576 1564 1571 1571 1528 1528 1541 1541 1450 1450
Miaka isirii na tano 1439 1439 1679 1613 1613 1538 1538 1538 1542 1542 1593 1593 1584 1584 1584 1584 1529 1480 1480
7 Riba inayotumika kutathmini dhamana

Znazorefestiwa kabla ya kuiva 800 800 800 850 850 850 850 850 850 85 85 850 B850 850 850 850 850 850 825
8. Riba za amana za akiba 260 254 270 279 287 286 287 302 284 285 260 284 297 298 286 280 252 290 290
9. Riba za juria za amana za muda maalum 740 739 755 744 765 766 815 798 820 825 818 833 831 813 800 782 858 874 88
Mwezi 1 748 783 836 894 918 870 839 867 905 949 1062 1068 960 990 988 794 1047 990 1150
Miezi 2 900 852 916 858 901 847 893 831 835 855 814 890 961 902 881 878 925 985 1075
Miezi 3 863 885 881 852 865 938 910 866 887 868 891 926 884 924 942 943 985 1112 109
Miezi 6 913 907 915 912 937 925 909 891 915 930 919 930 986 940 968 936 982 1028 1028
Miezi 12 915 906 894 821 897 909 901 882 912 1041 963 962 1008 948 814 927 972 979 988
Miezi 24 606 604 605 628 602 625 99 987 1002 844 820 7T 723 694 690 666 749 695 599
10. Riba za amana kwa wateja wakubwa 956 952 959 9.33 9.72 9.86 996 10.12 988 1027  10.14 1039 1180 1140 1035 1052 1064 1121 10.72
1. Wastani wa riba za mikopo 1530 1544 1551 1542 1547 1530 1529 1526 1554 1567 1567 1571 1573 1514 1550 1516 1518 1523 1516
Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 1582 1610 1617 1593 1598 1557 1567 1550 1567 1606 1556 1574 1570 1577 1583 1615 1596 1560 1551
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 1582 1571 1574 1577 1582 1569 1549 1550 1597 1625 1693 1679 1689 1606 1656 1633 1635 1649 1641
Muda wa ka (Miaka 2 hadi 3) 1592 1580 1605 1587 1588 1578 1606 1609 1626 1648 1636 1621 1635 1553 1644 1525 1524 1538 1522
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 1539 1551 1542 1544 1550 1537 1521 1514 1520 1506 1517 1524 1525 1400 1432 1388 1419 1435 1439
Muda mrefu (Zaici ya Miaka 5) 1397 1408 1415 1400 1418 1411 1402 1400 1450 1450 1435 1458 1445 1425 1436 1419 1417 1425 1428
12. Riba za mikopo kwa wateja wakubia 1344 1340 1346 1395 1269 1282 1278 1279 1292 1293 1277 1283 1280 1342 1294 1288 1299 1268 1256

B: Fedha za kigeni
1. Riba za amana

Amana za akiba 0.04 004 091 0.79 0.90 097 053 1.28 0.91 0.73 0.7 0.81 0.90 0.76 077 053 1.33 0.89 0.83
Riba za jumla za amana za muda maalum 340 373 382 3.77 3.65 391 397 373 3.68 3.85 3.99 420 422 3.66 2.98 294 365 360 375
Mwezi 1 225 392 377 2.94 3.76 2.96 296 352 437 3.31 3.13 3.58 4.36 3.52 3.01 243 2.46 247 2.50
Miezi 2 264 341 261 420 2.73 3.37 442 449 239 356 3.84 472 477 350 234 2,08 354 352 3.02
Miezi 3 409 320 421 2.80 2.88 4.42 4.49 23 38 393 497 4.79 447 331 2.23 3.62 3.53 3.03 4.31
Miezi 6 343 366 388 439 446 4.38 3.74 440 454 459 444 4.36 3.89 411 3.81 355 461 492 494
9 months 458 447 464 449 440 444 4.26 3.89 321 383 357 354 3.62 3.88 350 301 410 4.06 4.00
Miezi 12 772 813 817 8.10 8.19 723 8.34 8.56 8.44 877 853 880 8.83 897 89 8.89 8.81 8.70 8.82
Wastani riba za mikopo ya fedha za kigeni 772 813 817 8.10 8.19 723 834 8.56 8.44 8.77 853 8.80 8.83 8.97 8.93 8.89 8.81 8.70 8.82
Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 946 911 9.60 8.74 877 658 9.10 9.55 9.41 9.50 9.50 9.44 9.89 9.93 9.99 997 999 9.93 9.91
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 690 771 777 794 789 710 748 7.69 6.75 7.60 774 778 7.58 7.64 794 816 839 8.22 8.23
Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 814 844 835 8.47 827 763 831 8.28 8.70 8.76 8.02 9.19 8.81 8.57 8.28 8.23 8.49 6.88 7.03
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 6.67 709 649 6.94 6.94 656  7.35 741 7.52 8.23 8.01 8.23 8.18 9.11 8.61 8.36 817 943 9.42
Muda mrefu (zaidi ya miaka 5) 742 829 863 8.40 9.08 8.26 9.48 9.86 9.82 9.76 9.36 9.34 9.70 9.62 9.83 9.70 9.01 9.06 9.52

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Jedwali A5: Mizania ya Malipo ya Nje

Dola za Marekani (milioni)

2020 2021 2022 2023 2024p
A. Urari wa Malipo ya Kawaida -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,032.0
Bidhaa: Zilizouzwa nje ya nchi (f.0.b) 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6
Bidhaa asilia 808.1 627.9 766.5 953.3 1,473.3
Bidhaa zisizo asilia 5,253.3 5,763.0 6,058.4 6,321.6 7,228.8
kati ya hizo: Dhahabu 2,957.5 2,737.1 2,835.1 3,058.9 3,419.6
Bidhaa zisizo rekodiwa 310.4 365.4 399.0 421.6 419.6
Bidhaa: Zilizoagizwa kutoka nje ya nchi (f.o0.b) -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,278.9
Urari wa Biashara ya Bidhaa -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,157.2
Huduma: Mapato 2,183.8 3,117.7 4,762.0 6,231.7 6,899.4
Usafirishaji 1,281.7 1,5658.1 1,872.0 2,333.4 2,356.6
Utalii 714.5 1,310.3 2,527.8 3,373.8 3,903.1
Nyingine 187.5 249.3 362.2 524.4 639.7
Huduma: Malipo -1,319.0 -1,607.0 -2,4654 -2,3959 -2,608.9
Usafirishaiji -607.0 -806.4 -1,378.4 -1,326.4 -1,374.5
Utalii -203.8 -196.2 -357.5 -477.2 -446.1
Nyingine -508.2 -604.4 -729.5 -592.3 -788.4
Urari wa Biashara ya Huduma 864.7 1,510.7 2,296.6 3,835.9 4,290.5
Urari wa Biashara ya Bidhaa na Huduma -695.2 -1,736.4 -4,688.3 -2,196.5 -866.7
Mapato ya vitega uchumi: Yaliyoingia 111.2 102.5 183.9 301.2 356.4
Malipo ya Vitega Uchumi: Yaliyotoka -1,375.7 -1,294.2 -1,577A1 -1,797.7 -2,098.4
Urari wa Mapato ya Vitega Uchumi -1,264.5 -1,191.6 -1,393.2 -1,496.6 -1,742.0
Urari wa Bidhaa, Huduma na Mapato ya Vitega Uchumi -1,8569.8 -2,928.0 -6,081.5 -3,693.1 -2,608.7
Mapato ya Uhamisho Mali wa kawaida: Yaliyoingia 453.9 640.1 716.5 1,280.9 1,177.4
Serikali 141.2 104.7 76.4 131.0 139.2
Taasisi za zisizo za serikali 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Malipo ya Uhamisho Mali wa kawaida: Yaliyotoka -52.7 -86.4 -117.2 -548.4 -600.7
Urari wa Uhamisho Mali wa Kawaida 401.2 553.7 599.3 732.5 576.7
B. Urari wa Uhamisho Mitaji 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7
Uhamisho wa Mitaji: Ulioingia 344.3 4121 274.0 223.4 318.7
Serikali 270.4 346.8 208.7 158.0 253.4
Taasisi za zisizo za serikali 73.9 65.3 65.3 65.3 65.3
Uhamisho wa Mitaji: Uliotoka 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Jumla, AnaB -1,114.2 -1,962.1 -5,208.2 -2,737.2 -1,713.3
C. Urari katika Uweke zaji 910.0 4,037.1 3,634.7 3,629.9 1,383.0
Uwekezaji wa Moja kwa Moja -943.8 -1,190.5 -1,437.6 -1,648.9 -1,717.6
Uwekezaji wa Hisa -3.6 -7.9 24.6 13.9 -26.1
Uwekezaji Mwingine -30.1 2,854.5 2,172.5 1,967.1 -308.4
Mali (assets) -19.8 -89.8 193.0 -749.6 -1,255.6
Madeni (liabilities) -10.3 2,944.3 1,979.6 2,716.6 9471
Jumla, Makundi A hadi C -204.2 2,074.9 -1,573.4 892.7 -330.3
D. Makosa na Masahihisho -560.7 -222.8 585.0 -850.8 410.8
Urari wa Malipo Yote -764.9 1,852.1 -988.4 41.9 80.5
E. Akiba ya fedha za kigeni 764.9 -1,852.1 988.4 -41.9 -80.5
Vipengele vya Kumbukumbu
Uwiano wa Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Pato la Taifa -2.3 -3.5 -7.4 -3.8 -2.6
Akiba ya Fedha za Kigeni 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,440.1 5,546.9
Akiba ya Fedha za Kigeni (Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa Nje) 54 4.9 4.2 4.2 4.4
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (mwisho wa kipindi) 2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,506.0 2,374.7
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (Kwa wastani kwa mwaka) 2,294 1 2,297.8 2,303.0 2,382.1 2,597.3

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania na Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania.

Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi asilimia 100; f.0.b Mzigo ndani ya chombo
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Jedwali A6: Mauzo ya Bidhaa Nje ya Nchi
Mwaka unaoishia Julai

Bidhaa 2021 2022 2023 2024 2025p
Bidhaa asilia 593.7 750.6 782.5 1,074.4 1,388.0
Korosho 233.5 230.0 164.2 225.6 527.9
Karafuu 1.7 62.3 38.3 32.3 3.2
Kahawa 142.1 162.6 207.3 210.9 340.4
Pamba 61.7 92.8 100.5 109.4 45.2
Katani 18.7 21.5 25.1 19.9 30.3
Chai 32.3 31.3 32.4 20.9 19.1
Tumbaku 103.8 149.9 214.6 455.3 421.9
Bidhaa zisizo asilia 5,631.7 5,935.0 6,299.1 6,454.7 7,719.0
Madini 3,138.1 3,208.8 3,578.9 3,692.5 4,686.7
Dhahabu 2,986.8 2,707 .1 2,939.0 3,148.0 3,977.9
Almasi 3.3 29.2 46.8 42.9 49.6
Tanzanite 31.9 23.2 25.2 22.8 17.4
Madini mengineyo 116.1 449.4 567.9 478.9 641.8
Bidhaa za mbogamboga na maua 346.4 363.6 296.5 437.0 478.0
Mbogamboga 276.9 287.3 203.9 329.8 359.7
Maua 255 25.7 24.3 27.9 28.3
Matunda 12.6 22.1 35.6 47.0 54.4
Nyingine 31.4 28.5 32.7 32.3 35.6
Bidhaa za viwandani 1,101.4 1,324.2 1,423.4 1,293.8 1,404.7
ambapo Saruiji 50.2 50.9 62.0 37.8 32.0
Bidhaa za Ceramic 40.3 49.0 37.9 21.8 24.6
Vipodozi 84.5 42.2 46.5 38.0 50.2
Mafuta ya kula 13.5 18.9 17.1 24.0 44.8
Mbolea 82.1 79.8 115.1 35.8 68.1
Vyombo vya kioo 45.6 41.5 53.4 75.8 99.3
Chuma na vyuma 78.1 103.7 90.8 77.7 207.8
Karatasi na bidhaa zake 48.3 67.8 34.8 21.0 255
Vitu vya plastik 60.1 40.1 38.7 40.2 52.6
Nguo na vitambaa 771 118.9 95.9 78.6 83.8
Nafaka 331.5 365.6 219.5 154.9 382.3
Mabhindi 36.0 117.6 59.2 29.8 172.0
Mchele 285.7 238.8 147.2 115.0 189.2
Nafaka nyinginezo 9.8 9.2 13.1 10.2 211
Samaki na mazao ya samaki 145.1 180.8 159.6 178.2 166.6
Mafuta ya mbegu 172.9 162.6 281.4 294.6 204.1
Bidhaa nyingine za mauzo ya nje 202.0 2145 200.7 217.0 227.3
ambapo Maharage 59.7 40.9 51.9 12.3 1.7
Mbao na bidhaa za mbao 70.6 112.7 77.5 89.0 68.2
Kakao 25.9 26.5 29.3 76.2 107.6
Mimea 5.2 3.7 12.5 9.6 9.0
Ngozi na mazao ya ngozi 5.6 5.3 4.1 4.4 5.5
Mauzo ya ndani ya nchi kwenda nje 6,125.4 6,685.5 7,081.5 7,529.1 9,107.0
Bidhaa zilizosafirishwa tena nje (Re-Exports) 94.4 114.9 139.2 186.6 169.3
Mauzo yasiyorekodiwa 313.9 397.8 414.2 389.1 372.4
Jumla ya mauzo ya nje 6,439.3 7,083.4 7,495.8 7,918.2 9,479.4

Chanzo: Mamlaka ya mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania
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Jedwali A7: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi

Mwaka unaoishia Julai

Bidhaa 2021 2022 2023 2024 2025p
Bidhaa za kukuza mtaji 1,5630.9 2,082.2 2,951.8 2,768.5 3,026.4
Mashine na mitambo 670.0 935.4 1,284.5 1,083.7 1,063.3
Vifaa vya usafiri wa viwandani 384.1 583.9 1,012.0 922.5 1,196.7
Mashine na vifaa vya umeme 254.8 302.5 352.4 420.9 457.3
Bidhaa zingine za kukuza mtaji 222.0 260.4 303.0 341.4 309.2
Bidhaa za kati 5,962.8 8,823.3 9,848.3 9,677.2 10,241.8
Malighafi za Viwanda 2,895.5 4,219.0 4,458.6 4,476.0 5,075.2
ambapo Vyuma 750.0 1,060.6 962.0 1,226.2 1,360.2
Bidhaa za Plastiki 489.7 733.8 660.7 655.7 832.4
Mbolea 146.5 248.0 575.0 339.7 378.9

Mafuta na Vilainishi 1,574.2 2,747.4 3,196.9 3,079.2 2,781.6
ambapo Bidhaa za petroli zilizochujwa 1,476.4 2,654.2 2,954.0 2,846.1 2,689.1
Vifaa 791.0 954.7 1,001.1 964.3 1,139.7
Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya viwandani 500.2 665.2 872.1 824.0 825.6
ambapo Ngano 181.7 293.0 410.3 303.6 352.8
Mafuta ya Kula-ghafi na Mafuta ya kula yaliyosafishwa 166.5 166.6 170.3 129.6 168.3

Sukari ya Matumizi Viwandani 87.8 114.7 126.9 147.4 164.4
Magari ya Binafsi 201.5 231.4 314.6 332.9 417.7
Bidhaa za Matumizi ya kawaida 1,174.5 1,310.5 1,408.4 1,397.7 1,449.9
Chakula na Vinywaiji kwa Matumizi ya kawaida 152.8 186.1 229.4 179.0 215.4
Vifaa vya usafiri wa kawaida 99.5 132.1 151.8 155.9 168.6
ambapo Pikipiki na baisikeli zenye mota 88.9 116.0 131.7 139.9 148.7
Bidhaa nyingine za Matumizi ya kawaida 922.2 992.3 1,027.2 1,062.7 1,065.9
ambapo Bidhaa za Dawa 368.9 329.4 307.1 279.4 278.1
Dawa za Kuua Wadudu na bidhaa kama hizo 105.0 124.9 166.1 198.8 157.6
Sabuni na Sabuni za Kusafishia 56.7 68.1 69.5 57.6 57.6

Nguo za vitambaa 41.8 58.4 58.5 47.3 57.3

Viatu na Bidhaa Zingine 42.6 491 50.8 57.6 56.4
Karatasi na Bidhaa za Karatasi 241 29.6 27.0 28.8 28.1

Jumla 8,670.4 12,2182  14,210.8 13,845.6 14,720.3

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania



24

BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi

Agosti 2025

SISy W-ANPOWILIOD/(OIeaSa1/Us/BI0 S UBOPHOM MMM//:SANY :0zueyd

SL'obe‘’e 0096+ 00'9€L YL 99'62.'S 96'tvES L6116 so'e zoe 69'¢c sL'L €2°69 S6°0L 6169 gez-Ine
99'gse‘e 0502 8e'SLL €L°1L /2689 SO'0Ove 6£°5£6 00’2 662 ey 10'8 0S°89 S LL S1°69 Ggg-unp
61°60€‘€  00°26€E 02'699 2Ll LE'G2S'S  00°.L£2 85°L06 L6°L zoe ve'S 1.°8 LO€9 L2 +9 G/°29 Gz-1len
v9'ZL2'e 88°'98€ 00°5€9 €L°L 6L'82v‘'s 8s6ve LE166 LLe Lee ev's +9'8 68'99 S.°/9 L6°S9 Ge-1dy
G2'€86°2 0S'v6€E €L'SL9 L L €2°20v‘'S LE£SSe 09°290°L rAAA 692 69°S 26’8 WAV 152, 0L0L Gz-oenN
€. ¥68'2 0SG9¢t G/°€09 2Ll LL°GEL'9  L9P92 22°290'L sze 692 L8'S so0'6 16V, 9L'GL z8'eL Ge-go4
69°60.C 0S°08€ 0,285 2Ll ov'61S‘9 60vSe LE°020°L vee €L2 LS 182 vL08 12 6L 91'82 gzg-uer
L0'8¥9‘2  00°2SE €£'899 9L G2'8SP¥‘'9  Ll'egse €L°68L°L 6Lz 962 rAAL] VA=A Le'eL €8°€L LeeL vg-seq
€L1LS9'e  og'ese 0S'¥.S o8’ €9'8€€‘9 G/L'e€Se 65°89L°L vee 60°€ 861 2.9 6L2L o' vL 6zzL ¥2-NON
800692 GSZ'v.€ v€LS veL 9z'991‘9 g8el2 G2 LL0°L 202 sL'e 68V oL'9 S9VL 99'6/ 16'€L ¥2-PIO
650452 0S°/g€ S/ vSS 28t €6'8/0'9 69692 £8'286 oLz L2°€ €e'g zL9 €v'eL 62 VL (A A te-deg
SL'olb'2  0Sere 00°9%S 9Lt 09'866°S  S8°0S2 €9'2€6 oze cze €LY 9.L'G S6°LL 9808 zLeL 2-0bv
oz'86e‘z  0Sere ot 6€S 6L°1L €5°GL0'9 92092 60°968 ozz oce €LY 19°G v6°€8 0e's8 9z'€8 ve-Iine
voge’e  Geoee 00°e¥S €8l L9bSL'S §5'592 19'€/8 rLe zee oS+ 8t'S YA RrA:] 9528 LeL8 ve-unp
€L'1se‘’z  o8'vse 00°22S L6°L /8°629°G 2’682 S1°658 L1 oze YOV 80°S €5°€8 0o'z8 St'18 ve-19N
St Lee'e  00°02E 00°SPS 66°L 6V’ v/9G 0g'2Le 69°G€6 Lee €0'e €2V 12°S 6£°68 S0°06 LO'88 vg-1dy
LO'8SL‘2 00°0€e 05219 oze ¥2'809°'s €8t/ 26°2v6 sLe 692 99'e L9 0L¥8 St'G8 gses ve2-oeN
v2'€20'e  Ge'LSE L8°'€8S ozz 96'¥ES'S  05°'8/2 £6'998 €zz L2 ge'e 09'v gL’L8 9/°€8 G508 ve-aod
YO'bE0'e  8E'SEE S2'965 €02 ¥8°€€S'S  L6°€8S 06 8 ozze 992 oze VA4 98'8L €208 19722 ve-uer
819202 00°vSE S/°€9S ooz 8.7 19v‘S 2L’ 162 LS EL8 6Lz 122 662 S99V rAAVIA 982/, 2LSL €g-seg
LL'¥86°L  0SG°'S8E €9°G€S 66°L 12°S/¥'S  S§Se8e L1°0€8 gL'z VL2 (o VAr sev St'e8 gL'es se'Ls €2-AON
GZ'916L 8E LY SLbES Lz 81'88%‘'s 0lL'862 92 08 gLz 9s2 z9e SO'¥ 2906 90'L6 80°68 €2-PIO
G6'GL6°L  00°08€ 06°22S gLz gvLev‘'S  89VLE 09'628 sz g8z €L2 SOV 80°€6 00'v6 [AAA) gg-deg
0.°816°L €9'S8¢ S/°825 LLe 6.°'662'S 28'Sle 28'098 see €82 (=Y zLy 1998 o198 2L v8 €2-0by
20°1S6°L  €9vee S/°8SY so'z 81°'860°S  0S'Ste 05'8/8 902 VA2 182 12V 908 oL 08 8682 ez-Ine
o626l  0S°.82 SS PSP 02 ¥, ¥90°'S  0S'Ste 16918 602 692 L6'e LS L9V, 68 VL gz'€L gg-unp
€1'266°L Sz'62E 00°01LS 102 G298V vl 19¢ 90'v€6 €22 oL2 0L2 s8'v 80°GL 0L°SL gLvL ST AN
,/°666°L 8E'ELE 00°2€9 oLz 85985y 81'8.€ ¥2°500°L sez 962 elelrd 90°'S €8'€8 LL+8 ot'28 €g-1dy
€.°2L6'L 0S'ele 00°'909 oLe 99°'62S‘y 98°69¢ 90°2.6 ovr'e 692 see 06t 2s°LL €582 L¥'9L €2-oeN
YSPS8°L 0S5 LSE 0s°2L9 6Lz veg6v'y  GL6E 86676 622 (o VAr 6z¢2 20°'S (FANR-] 1,28 G208 €2-qe4
L. /68°L GLEbt 00°'LE9 Lee 29's/¥'y 9g08€ L6°L¥6 gee 6.2 zLe 951 €008 60°€8 L 08 gg-uer
(edid (edid (edid
(enrem (luey emy _M_LMMH%_\“ mmm,_w_x_ (luey eay (luerem>; (o emy (O emy MM_W_ mmm,_w_v__ M\,o\,_w_v__ emy | BMY | BMY |
emy ueMaJde|\ lueMalde|\ lueyauden ueMale|\ uedalde|N uedaude|n
eI lueMaltenN Bz Bjog) ueyauep\ luedalen ez ejoq) ez ejoq) ez ©joq) ueyaJe|\ uedaude|y uedalep ez eloq) ez eloq) €z Bloq)
OO0 T et v e, (oW esoweu sseauop IR0) TR R0 ang weig  wmsen
ngeyeya ava ‘cequiey ouebN  eA einyen reyo Tleuo  emeyey emeye) yeyb yeyb yeyb

einjen einjen elnjein

lunBuamuwilin eeyplg ez 19g 8V llempar



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi

Agosti 2025

25

nwimye] eA eje| eA IsyO :0zuey)

¢ } b € 0t ¢0 ¢l 9l ve o 6} 0e 9L €€ feine
¢ } b € 1A 00 9l 8l 0¢ L'} 0¢C e €L €€ unp
¢ } ¢ € gl 10 L'} L'} €c 149 0¢ 149 9 et 1B\
€ } ¢ 14 L'} [30] %4 gl €c 8¢ 0¢ 149 €g at dy
€ I 4 4 9t 10 e 7'l ¢ 8¢ 0¢ Ge A £ 1yoep
€ } ¢ 12 L'} 00 43 A 44 2% 0¢C g€ 09 e 1enige4
€ } ¢ S L'} 80 149 ¥l 44 14 61 9¢ €9 1'e lenuer-Gg0g
g } € € 0¢ 0t g€ 6t %4 6C A 44 9 1€ equesiq
9 I € € 0 A 8¢ gt (¥4 by 9t gl £ 0¢ BQUIBAON
9 I € € [ gt 9¢ 8t e 'S 0¢ €2 Ge 0¢ BqOMO
9 b € € [ Vi 584 g} ¥4 8'G 6} ae §e 1'e equisidag
9 } € € 9¢ ¢l 584 L'} 6} €q 8l 44 8¢ 1'e
L I o € 9¢ 6t 6¢ e gt 06 L2 a4 g} 0¢
L 4 € € £e L'} ¢S 6} Gt 99 8l e 60 1'e unp
8 ¢ € € 1A% L'} 0g 0¢C €€ 4 0¢ ¥ 9 1€ BN
8 14 4 € 2% gt g 0¢ € oY e oY vt e
L ¢ 14 € 7'e 61 144 X4 9¢ 8 ve 54 vl 0¢
L b S € 9€ 6t 6C (¥4 gt 0'G L2 44 gl 0 lenige
L } S € 8¢ 0t €€ 8l €€ 6% 8¢ 24 gl 0¢ Uenuer-yg0e
S I 4 14 Gt gt €e gt 9¢ oY A 84 [5x4 0 equiesig
14 } I 14 7'e gl 6c ¥l 9¢ 8¢ €t 24 L't et BQUISAON
14 } S 14 8¢ ¥l 2% L'} 4% 0 0¢ e a4 4% BGOMO
14 0 o 14 LT L'} 0t L'} 6¢ el 0¢ 9¢ 96 £ equajdes
14 0 S € §e (¥4 90 (¥4 by vl v'e L' 96 £ isoby
14 0 g € 44 %4 70 61 L'e ¢l v'e 8¢ 19 €t rene
€ 0 S € 6} 6t ¥0- gl x4 [ Ge L'} A 9¢ unp
I b € € gl 9l LS L'} 6¢ bl v'e g0 L'6 0y
4 0 € € gt L'} 44 8t e €0 8¢ 80 6 gy
} - € € gl 9l LS L'} 6¢ [ 144 S0 L'6 Ly OB\
14 0 € € A 9 09 8t 8¢ gl 9¢ 7’0 96 8y 1enige4
4 0 € € 0t L'} 29 gt 0¢ 0¢ K 90 66 6 lenuer-g20g
¢ ¢ L ¢ 9l ¥s (84 Gc 6L (31 80} 61 2’82 0°00} (%) uezn
oylAueBueyopy ewnpny BUPSYY  [ZE[e} BZ Bwnpny nwig junpeweyn ouellISEMB} 1esn efyy ozaulbuiz njeIA eu nyequing Ipueg femAuiA 807 puidiy
eueypigeu wered  ezewnpny  eu emeyebiy BU 0ZaYOIN U iegeH IjeqesexN BU luequnAy 1Jeysiu eu 1sab izenejy ‘onBN  BuU lBYIA lemAul,  euenyeAn  eeypig ISHIyeS
IUpBYH ‘ISjeuig ewnpny  BU Bulig ‘luepning eAA el ‘UBWES  ‘ewawn ‘lfew ‘Zexen

001=0¢0¢ -01zI¥

(nwinjeew 1punyepy) Hiqu BU IWNY 1ZalW B] O)ijIpeq ‘eieg eluezue] emy 1og em oynwny :(1)ev lempap



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi 26
Agosti 2025

Jedwali A9(ii): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la miezi kumi na mbili (Makundi

mengine)
Kizio: 2020=100
Mfumuko wa bei wa Mfumuko wa
Mfumuko wa Huduma za elimu bei wa bidhaa
bei wa Nishati, na bidhaa zote isipokuwa
Mfumuko wa bei  Mfumuko wa bei mafuta na Mfumuko wa  Mfumuko wa  zinazohusiana na vyakula na
Kipindi wa msingi usio wa msingi ankara za maji bei za huduma bei za bidhaa elimu vinywaji baridi
Uzani (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8
2022-Jan 3.3 6.0 7.3 2.9 4.7 2.3 3.1
Feb 3.0 5.6 5.8 2.4 4.4 2.2 2.7
Mac 2.7 6.1 6.3 1.9 4.5 2.0 2.4
Apr 2.8 6.5 9.9 1.7 5.0 1.4 2.6
Mei 3.0 6.8 13.5 2.7 4.8 1.5 3.4
Jun 3.4 7.4 12.9 3.4 5.0 1.5 3.9
Jul 3.5 7.5 11.2 3.5 5.2 1.5 3.8
Ago 3.2 9.0 9.6 3.2 5.5 1.6 3.4
Sep 3.3 9.5 7.9 3.4 5.7 1.7 3.5
Okt 3.0 10.6 8.7 2.8 6.2 1.7 3.3
Nov 2.7 11.3 7.7 2.7 6.1 1.6 3.1
Des 2.5 11.6 7.9 2.5 6.2 1.5 2.9
2023-Jan 2.5 11.8 6.9 2.9 6.1 1.9 3.0
Feb 2.4 11.5 6.4 2.7 6.0 2.1 2.8
Mac 2.3 11.4 5.0 2.7 5.8 2.0 2.7
Apr 2.0 10.7 0.4 2.6 5.3 2.0 2.3
Mei 2.0 9.4 -1.1 2.2 5.0 2.3 2.1
Jun 1.7 8.7 0.0 1.6 4.7 2.3 1.8
Jul 2.1 6.6 -0.6 2.1 4.0 3.0 2.2
Ago 2.2 6.4 -0.6 2.2 4.0 3.1 2.4
Sep 2.3 6.3 0.9 2.2 4.0 3.1 2.4
Okt 25 5.0 0.0 2.7 3.4 3.1 2.6
Nov 2.6 5.0 5.3 2.6 3.7 3.2 3.0
Des 3.1 3.2 5.1 3.2 3.1 3.6 3.3
2024-Jan 3.2 2.2 6.6 3.4 2.7 3.0 2.8
Feb 3.7 1.4 7.2 3.0 3.0 2.9 3.5
Mac 3.9 0.9 6.6 3.3 2.8 3.0 3.7
Apr 3.9 1.4 9.3 3.3 3.1 3.1 3.9
Mei 3.6 2.1 9.8 3.0 3.2 3.5 3.7
Jun 3.6 1.8 13.5 2.9 3.2 3.7 4.0
Jul 3.3 2.2 14.6 25 3.2 3.0 3.8
Ago 3.2 3.1 11.2 2.3 3.6 2.8 3.3
Sep 3.2 3.0 11.5 2.3 3.6 3.0 3.4
Okt 3.2 2.4 9.7 2.2 3.5 2.9 3.2
Nov 3.3 21 5.7 2.3 3.3 3.1 2.9
Des 3.3 3.3 5.3 1.6 3.8 2.9 2.5
2025-Jan 2.7 4.0 3.5 1.0 4.2 4.0 21
Feb 2.5 5.0 54 1.4 4.2 4.0 2.4
Mac 2.2 6.0 7.9 1.0 4.5 4.0 2.3
Apr 2.2 5.7 7.3 1.1 4.3 3.8 2.3
Mei 2.1 5.6 6.1 1.0 4.2 3.2 2.1
Jun 1.9 71 21 0.9 4.7 2.9 1.7
Jul 1.9 7.1 1.0 0.8 4.7 2.8 1.5

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Jedwali A9(iv): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la mwezi mmoja (Makundi mengine)
Kizio 2020 =100

Mfumuko wa Mfumuko wa beiwa Mfumuko wa bei wa
bei wa Huduma za elimu na bidhaa zote
Nishati, Mfumuko wa bidhaa zinazohusiana isipokuwa
Mfumuko wa beiwa  Mfumuko wa bei  mafuta na bei za Mfumuko wa na vyakula na vinywaji

Kipindi msingi usio wa msingi  ankara za huduma  bei za bidhaa elimu baridi
Uzani (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 718
2023-Jan 0.5 1.3 0.2 0.7 0.8 15 0.5
Feb 0.1 1.3 -0.1 0.1 0.6 0.3 0.0
Mac 0.2 2.1 1.0 0.2 1.1 0.0 03
Apr 0.2 0.7 -0.1 0.1 0.5 0.0 0.2
Mei 05 -0.7 0.7 05 0.0 0.3 0.4
Jun 0.2 -0.1 0.7 0.2 0.0 0.1 0.2
Jul 0.4 1.6 1.2 05 -0.5 0.7 0.4
Ago 0.1 15 0.1 0.2 -0.7 0.2 0.3
Sep 0.1 0.2 -0.5 0.1 0.1 0.1 0.0
Okt -0.1 -0.4 -0.1 0.0 -0.2 -0.1 0.0
Nov 0.2 13 35 0.0 0.8 0.1 05
Des 0.6 05 0.9 0.7 06 0.4 06
2024-Jan 0.7 04 17 0.9 0.4 0.9 0.0
Feb 05 05 0.2 03 0.9 0.2 0.0
Mac 0.4 16 05 05 0.9 0.1 05
Aor 0.2 13 24 0.1 08 0.2 03
Mei 0.2 01 12 0.2 0.1 0.6 0.3
Jun 0.2 04 4.1 0.2 0.0 0.3 05
Jul 0.1 1 03 0.1 04 0.1 0.1
Ago 0.1 06 29 0.0 03 0.0 03
Sep 0.1 0.1 02 0.0 0.1 03 03
Okt 0.1 09 17 0.1 0.4 0.2 03
Nov 03 0.9 -0.2 0.1 0.7 0.2 0.1
Des 03 17 0.5 0.1 1.1 0.2 0.2
2025-Jan 05 1 -0.1 03 08 20 03
Feb 0.2 1.6 23 0.1 0.9 0.2 03
Mac 0.2 25 2.8 0.1 12 0.1 0.4
Apr 0.2 1.0 1.9 0.2 0.5 0.0 0.3
Mei 0.2 -0.2 0.0 0 0.1 0.0 0.1
Jun 0.0 1.0 0.2 0.0 0.4 0.0 0.1
Jul 0.1 1.1 1.3 0.0 -0.4 0.0 0.0

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Dola za Marekani Milioni

Jul-24"  Ago-24" Sep-24" Okt-24" Nov-24'" Dis-24" Jan-25' Feb-25' Mac-25" Apr-25" Mei-25" Jun-25°  JuP
1. Jumla ya deni la nje lilokubaliwa? 34,5235 34,798.3 35614.1 35484.4 34,9238 35781.9 36,034.4 36,0329 36,524.5 36,974.4 37,558.1 37,354.6 39,108.2
Deni lilokwishatolewa na linalodaiwa 30,010.2 30,525.1 30,786.9 30,668.5 30,629.0 30,863.4 30,865.4 31,612.7 32,086.2 32,525.3 32,340.5 32,687.0 34,305.8
Deni ambalo bado halijatolewa 45133 472733 48271 48159 42948 49185 5169.0 44202 44384 44491 52176 46676 4,802.3
2. Deni la nje lillotolewa kwa mujibu wa aina ya wadai? 30,010.2 30,525.1 30,786.9 30,668.5 30,629.0 30,863.4 30,865.4 31,6127 32,086.2 32,525.3 32,340.5 32,687.0 34,305.8
Deni la nchi washirika (Bilateral) 1,1459 1,181.2 1,1929 11474 1,299 1,1932 12002 12722 13276 13853 13642 14468 123984
Deni la mashirika ya kimataifa (Multilateral) 17,351.0 17,898.9 18,009.6 18,040.5 18,0735 18,1134 18,143.3 18,333.7 18,600.6 18,930.4 18,960.2 19,3025 19,962.2
Deni la kibiashara 10,5215 10,454.6 10,594.8 10,500.7 10,465.5 10,642.1 10,568.6 11,053.6 11,2341 11,336.2 11,161.9 11,3259 12,070.0
Mikopo ya mauzo ya nje (Export credits) 991.8 9904 9897  980.0  960.1 9147 9533 9533 9238 8734 8542 6118 875.3
3. Deni la nje lillotolewa kwa mujibu wa wakopaji2 30,010.2 30,525.1 30,786.9 30,668.5 30,629.0 30,863.4 30,865.4 31,612.7 32,086.2 32,525.3 32,340.5 32,687.0 34,305.8
Serikali kuu 24,8089 25510.0 25,699.2 25455.7 25406.9 25799.9 257745 26,3171 26,712.0 27,236.1 27,048.7 28,055.0 28,331.2
Mashirika ya umma 38 38 38 38 38 38 38 38 38 38 38 1.3 38
Sekta binafsi 51975 50114 50840 52091 52184 5059.7 50872 52919 53704 52855 52880 46307 59709
4. Deni la nje lillotolewa kwa mujibu wa fedha? 30,010.2 30,525.1 30,786.9 30,668.5 30,629.0 30,863.4 30,865.4 31,612.7 32,086.2 32,525.3 32,340.5 32,687.0 34,305.8
Dola ya Marekani 19,768.4 20,030.4 20,2045 20,346.5 20,387.0 20,539.2 20,639.5 21,192.7 21,400.1 21,4622 21,338.0 21,355.6 22,662.3
Yuro 5086.7 52352 53140 51833 51594 5209.6 5209.0 5383.1 55236 5751.0 56885 58476 6,042.9
Yuan ya China 19150 1,966.0 19845 19456 19498 20146 20196 20298 20577 21136 20474 21717 22038
Nyinginezo 32401 32935 32838 3,193.1 3,1328 3,099.9 29973 13,0071 13,1047 13,1985 32665 33121 3,396.8
4. Deni la nje kwa aina ya matumizi2 30,010.2 30,525.1 30,786.9 30,668.5 30,629.0 30,863.4 30,865.4 31,612.7 32,086.2 32,525.3 32,340.5 32,687.0 34,305.8
Msaada wa mizania ya malipo na bajeti 5536.1 57621 57738 59584 59446 6,392 63931 67132 67471 68346 68183 7,959 7,748.1
Usafirishaji na mawasiliano 6,558.7 6,746.7 68231 6,741.9 6,7079 6,641.0 66659 67750 69353 70889 70734 72360 72627
Kilimo 15065 15227 15531 15359 15319 15386 15422 15506 15980 16451 1,679.4 17437 1796.0
Nishati na madini 40103 39122 3971.0 40396 40197 38939 38334 40502 4,0954 4,0978 40722 471522 43454
Viwanda 8222 8220 8250 7949  790.1 7889 8156 8137 8411 8143 8136 7126 11,1782
Huduma za kijamii na elimu 62532 64233 64518 63386 63606 62889 63115 64238 65252 6,669.8 67008 6,755.6 6,761.9
Fedha na bima 13794 13701 14159 14433 14573 14519 14549 14568 14216 13824 13745 1,1798 13864
Utalii 496.0  500.1  500.1 5188 5224 5202 5196 5205 5958 5975 5970  561.0 581.9
Ardhi, majengo na ujenzi 16048 1,606.1 16084 15430 15500 15556 15428 15431 15462 1568.6 1,499.1 14437 14944
Nyinginezo 18430 1,859.8 18649 17541 17446 17884 17866 1,7658 1,7805 18263 1,7122 17065 1751.0
6. Utoaji wa deni la nje’ 166.0 4498 2462 4895 957 8909 1291 7243 4219 1440 11041 868.4 473.7
Serikali kuu 1477 4339 1486 2874 718 7944 577 4966 2864 96.2 101.3 8296 385.5
Mashirika ya umma 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Sekta binafsi 18.2 15.9 976 2021 24.0 96.5 714 2277 1356 47.8 8.8 38.8 88.2
7. Ugharamiaji wa deni la nje! 1358 1257 1108 3503 1157 4475 1865 1166 1433 1554 3819 2344 375
Mtaji (Principal) 1054 1022 459 2509 80.0 3402 1273 66.9 96.3 1422 2738 1736 254
Riba 30.4 235 64.9 99.4 357 1073 59.2 49.7 47.0 132 108.2 60.8 121
Malipo mengine 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
8. Mtiririko halisi wa deni la nje’ 605 3476 2003 2386 157  550.6 1.8 6574 3256 1.8 -163.7 6948 448.3
9. Uhamisho halisi wa deni la nje* 301 32441 1354  139.2 -20.0 4434 -574 6077 2786 -115  -271.8 6340 436.2
10. Madeni yaliyocheleweshwa ya nje kwa mujibu wa ainaya wada? ~ 1,150.5 1,171.6 11,2058 12163 12379 13297 13515 13645 14049 14413 14976 7731 25187
Mtaji 7250 7338 7538 7617 7684 8176 8361 8408 8664 8929 9318 5045 17935
Deni la nchi washirika (Bilateral) 1509 1539 1554 1569 1519 1535 1565 1565 1568 1570 1586  159.2 1411
Malipo ya mitaji ya mikopo ya nje 36.0 36.1 36.7 37.4 37.5 495 49.6 49.6 50.4 51.5 51.5 104 168.1
Deni la kibiashara 360.4 3660 3829 3905 4004 4346 4482  450.1 4703 4937 5249 2889 1,178.1
Mikopo ya mauzo ya nje 1778 1779 1789 1768 1786  180.1 1817 1846 1889 1906  196.8 46.1 306.2
Riba 4255 4378 4520 4546 4696 5121 5154 5237 5385 5484 5658  268.6 725.2
Deni la nchi washirika (Bilateral) 76.9 712 77.3 76.9 774 77.2 77.2 7713 715 78.0 78.4 78.7 78.6
Deni la mashirika ya kimataifa (Multilateral) 29.8 30.3 30.4 30.8 31.3 30.9 30.9 31.0 32.0 33.2 33.2 26.0 41.0
Deni la kibiashara 1794 1871 1982 2005 2094 2447 2509 2542 2662 2721 2864 1325 420.7
Mikopo ya mauzo ya nje 1394 14341 146.1 1463 1515 1593 1564 1613 1629  165.1 167.8 315 184.8
11. Jumla ya deni la nje 30,435.7 30,9629 31,2389 31,123.2 31,098.6 31,3755 31,380.8 32,136.4 32,624.6 33,073.7 32,9062 329555 35,031.0
12. Jumla ya deni la ndani 12,286.4 12,2212 11,997.8 12,262.0 12,809.9 13,633.7 13,7354 13,177.2 12926.7 12974.0 13,219.8 13,631.1 13,886.2
13. Jumla ya deni 42,722.0 43,1841 43,236.7 43385.2 439085 45009.2 45116.1 45313.6 45551.3 46,047.6 46,126.1 46,586.6 48,917.2
Mwisho wa kipindi: kiwango cha ubadilishaj fedha 26739 26817 27185 26931 26206 23948 24866 2581.3 2650.0 26792 26856 26046 2,545.8

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: Madeni yaliyocheleweshwa ya mashirika ya kimataifa ni yale yanayodaiwa sekta binafsi;! inaashiria mtiririko wa deni katika kipindi husika; 2 inahusu hali ya deni mwishoni mwa kipindi; r ni takwimu zilizorekebishwa; na p ni takwimu za awali.



ISSN 0856 - 6844

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Benki Kuu ya Tanzania, Barabara ya 16 ya Jakaya Kikwete 40184,
Sanduku la Posta 2303, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 296 3182-7 au +255 22 223 2541

Taarifa hii inapatikana kwenye tovuti: http://www.bot.go.tz



